สมาธิ(Meditation)
วัดพระธรรมกายโอซาก้า จัดพิธีทอดกฐินข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2560วัดพระธรรมกายโอซาก้า จัดพิธีทอดกฐินเมื่อวันอาทิตย์ที่ 15 ตุลาคม ที่ผ่านมา วัดพระธรรมกายโอซาก้า ประเทศญี่ปุ่น ได้จัดพิธีทอดกฐิน โดยได้รับความเมตตาจากพระมหาศุภกิจ ณัฏฐิโก เป็นประธานสงฆ์ สำหรับประธานกฐินในปีนี้ได้แก่คุณแม่ประทุม ทรัพย์ชมชื่น และกัลยาณมิตรอารียา จันทวีสมบูรณ์ โดยภาในงานทุกท่านได้ร่วมพิธีกล่าวแสดงตนเป็นพุทธมามกะ,พิธีกล่าวคำถวายภัตตาหารและพิธีตักบาตรข้าวสารอาหารแห้งแด่คณะสงฆ์วัดพระธรรมกายโอซาก้า จัดพิธีทอดกฐิน
ส่วนพิธีกรรมช่วงบ่ายเป็นพิธีทอดกฐิน, พิธีกล่าวคำถวายมหาวิหารทาน, กล่าวคำถวายที่ดิน, กล่าวคำถวายจตุปัจจัยไทยธรรม, กล่าวคำถวายดอกไม้, และในโอกาสนี้ท่านประธานสงฆ์คือ พระมหาศุภกิจ ณัฏฐิโก ได้เมตตาให้โอวาทโดยมีใจความสำคัญว่า “ กฐินปีนี้ เป็นกฐินที่จะสร้างวัดในประเทศเกาหลีใต้ ซึ่งเป็นการสถาปนาวัดไทยเพิ่มขึ้นอีกวัด เพื่อขยายงานพระพุทธศาสนาและวิชชาธรรมกายในประเทศเกาหลีใต้ ”วัดพระธรรมกายโอซาก้า จัดพิธีทอดกฐิน
นอกจากนี้ทางวัดพระธรรมกายโอซาก้า ยังได้จัดพิธีทอดบริวารกฐินของเหล่าเด็กดีวีสตาร์ เพื่อให้เด็กๆได้ฝึกการสั่งสมบุญตั้งแต่เยาว์วัยด้วยวัดพระธรรมกายโอซาก้า จัดพิธีทอดกฐิน
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-22792.png)