สมาธิ(Meditation)
วัดพระธรรมกายโอซาก้า จัดพิธีบูชาข้าวพระข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 11 กรกฎาคม พ.ศ.2565
วัดพระธรรมกายโอซาก้า จัดพิธีบูชาข้าวพระ
วัดพระธรรมกายโอซาก้า ประเทศญี่ปุ่น ได้จัดพิธีบูชาข้าวพระ และพิธีถวายเทียนพรรษา
วัดพระธรรมกายโอซาก้า จัดพิธีบูชาข้าวพระ
โดยภาคเช้าเมื่อสาธุชนมาพร้อมเพรียงกันในบริเวณพิธีแล้ว กัลยาณมิตรแครี่ นิชิกาวะ ได้นำกล่าวคำถวายรัตนบุปผามหามงคล ก่อนที่จะประกอบพิธีอัญเชิญพานดอกไม้มาสักการะบูชาแด่พระรัตนตรัย และพิธีถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน สำหรับผู้แทนนำกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นภาษาบาลีและภาษาญี่ปุ่น คือกัลยาณมิตรแครี่ นิชิกาวะ ส่วนผู้แทนนำกล่าวคำอธิษฐานจิตและกล่าวคำอุทิศส่วนกุศล คือกัลยาณมิตรอารีย์ ซาคูม่า และกัลยาณมิตรกานดา อาระบะ จากนั้นทุกท่าน ร่วมกันตักบาตร เพื่อสืบสานวัฒนธรรมอันดีงามของชาวพุทธ และถวายภัตตาหารเพลแด่คณะสงฆ์
วัดพระธรรมกายโอซาก้า จัดพิธีบูชาข้าวพระ
ภาคสายคณะสงฆ์และสาธุชนทุกท่านได้ร่วมกันปฏิบัติธรรมและประกอบพิธีบูชาข้าวพระ ผ่านสัญญาณถ่ายทอดสดจาก GBN พร้อมทั้งประกอบพิธีถวายเทียนพรรษา, พิธีกล่าวคำอธิษฐานจิต, พิธีกล่าวคำถวายลูกนิมิตธรรมสภา, พิธีกล่าวถวายคิลานเภสัช จากนั้นผู้มีบุญทุกท่านได้ร่วมกันถวายเทียนพรรษาแด่พระมหากิตติฤทธิ์ อิทฺธิญาโณ ท่านประธานสงฆ์
วัดพระธรรมกายโอซาก้า จัดพิธีบูชาข้าวพระ
กิจกรรมสุดท้ายของวันนี้เป็นพิธีบูชาสักการะรูปเหมือนพระมงคลเทพมุนี (สด ขนฺทสโร) พระผู้ปราบมาร ซึ่งผู้มีบุญทุกท่านพร้อมใจกันถวายดอกไม้และประทีป เพื่อบูชาธรรมพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ พร้อมทั้งได้นั่งสมาธิ, สวดสรรเสริญพระมงคลเทพมุนี และอธิษฐานจิตเป็นบุญใหญ่สุดท้ายของวันนี้
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-28377.png)