สมาธิ(Meditation)พิธีบูชาข้าวพระและพิธีทอดผ้าป่าฉลอง 22 ปี ณ วัดพระธรรมกายโอซาก้าข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 12 เมษายน พ.ศ.2565
พิธีบูชาข้าวพระและพิธีทอดผ้าป่าฉลอง 22 ปี ณ วัดพระธรรมกายโอซาก้า
วัดพระธรรมกายโอซาก้า ประเทศญี่ปุ่น ได้จัดพิธีบูชาข้าวพระ และพิธีทอดผ้าป่าฉลอง 22 ปี วัดพระธรรมกายโอซาก้าโดยในภาคเช้าเป็นพิธีถวายรัตนบุปผามหามงคลและพิธีตักบาตร ซึ่งเมื่อสาธุชนมาพร้อมเพรียงกันแล้ว ก็ได้ตั้งขบวนอัญเชิญพานดอกไม้มาสักการะบูชาแด่พระรัตนตรัย จากนั้นกัลยาณมิตรจันทร์เพ็ญ สุรศร ได้เป็นเจ้าภาพนำกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน, กัลยาณมิตรอารีย์ ซาคูม่า และกัลยาณมิตรชฎารัตน์ คาโต้ ได้เป็นเจ้าภาพนำกล่าวอธิษฐานจิตและคำอุทิศส่วนกุศล ก่อนที่จะได้รับพรจากคณะสงฆ์, พร้อมทั้งร่วมกันตักบาตร และถวายภัตตาหารเพลแด่คณะสงฆ์ภาคสายคณะสงฆ์และสาธุชนทุกท่านได้ร่วมกันปฏิบัติธรรมและประกอบพิธีบูชาข้าวพระ ส่วนภาคบ่ายเป็นพิธีทอดผ้าป่าฉลอง 22 ปี วัดพระธรรมกายโอซาก้า โดยเมื่อทุกท่านมาพร้อม ณ บริเวณพิธีกรรมแล้ว ตัวแทนเหล่ากัลยาณมิตรจากวัดพระธรรมกายโอซาก้า คือ กัลยาณมิตรทาเคชิ สุมิดะ, กัลยาณมิตรแก้วตา สุมิดะ และกัลยาณมิตรไข่มุก โอกามูระ ได้จุดเทียนฉลองวันเกิด 22 ปี พร้อมกันนี้คณะสงฆ์ก็ได้สวดชยันโต ก่อนที่ทุกท่านจะได้ตั้งขบวนอัญเชิญผ้าป่าฉลองวัด ซึ่งในวันนี้มี กัลยาณมิตรจันทร์เพ็ญ สุรศร และครอบครัว เป็นประธานเอก, จากนั้นได้ร่วมกันนั่งสมาธิกลั่นใจให้ใสๆ เพื่อเป็นภาชนะรองรับบุญใหญ่ในวันนี้ และเมื่อถึงเวลาสว่าง กัลยาณมิตรจันทร์เพ็ญ สุรศร ได้นำสาธุชนกล่าวคำถวายผ้าป่าฉลองวัด, กัลยาณมิตรอารีย์ ซาคูม่า, กัลยาณมิตรCallie Nishikawa นำกล่าวคำถวายจตุปัจจัยไทยธรรมส่วนกัลยาณมิตรเยาวลักษณ์ มาสุดะ นำกล่าวอธิษฐานจิต พร้อมกันนี้ก็ได้ร่วมกันถวายจตุปัจจัยไทยธรรมแด่ประธานสงฆ์ และยังได้รับฟังโอวาทเรื่องประวัติศาสตร์การสร้างวัดพระธรรรมกายโอซาก้า ,ชมวีดิโอพิเศษ ฉลองวัด 22 ปี, ร่วมกิจกรรมจับสลากพระของขวัญ, และกิจกรรมมอบดวงแก้วในโครงการสวดธัมมจักกัปปวัตตนสูตร เสร็จแล้วสาธุชนทุกท่านจึงได้ร่วมกันสั่งสมมหาทานบารมี ด้วยการถวายปัจจัยไทยธรรมแด่คณะสงฆ์ก่อนที่จะได้ร่วมพิธีปิดแผ่นทองรูปเหมือนพระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) พระผู้ปราบมาร พร้อมทั้งได้รวมใจกันนั่งสมาธิ, สวดสรรเสริญพระมงคลเทพมุนี และอธิษฐานจิตร่วมกัน
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-27860.png)