สมาธิ(Meditation)
วัดพระธรรมกายคานากาว่า จัดงานบุญวันวิสาขบูชาข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 23 พฤษภาคม พ.ศ.2565
วัดพระธรรมกายคานากาว่า จัดงานบุญวันวิสาขบูชาวัดพระธรรมกายคานากาว่า ประเทศญี่ปุ่น ได้จัดพิธีจุดวิสาขประทีป เนื่องในวันวิสาขบูชา
วัดพระธรรมกายคานากาว่า จัดงานบุญวันวิสาขบูชาภายในงานพระบัญชา สุปติฏฺฐิโต เจ้าอาวาสวัดพระธรรมกายคานากาว่า เป็นประธานสงฆ์ นำปฏิบัติธรรม เพื่อกลั่นใจให้ผ่องใส ก่อนที่จะประกอบพิธีถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน โดยมีกัลยาณมิตรจินตนา ทาคาซินา เป็นผู้แทนนำกล่าวภาษาบาลี และกัลยาณมิตรสังวาลย์ ฉันทากร เป็นผู้แทนนำกล่าวภาษาไทย จากนั้นสาธุชนทุกท่านได้ร่วมกันถวายภัตตาหารแด่คณะสงฆ์
วัดพระธรรมกายคานากาว่า จัดงานบุญวันวิสาขบูชาภาคบ่ายเป็นพิธีกล่าวคำถวายประทีป โดยมีกัลยาณมิตรปภาวดี ฟุรุโซะ เป็นผู้แทนนำกล่าวภาษาบาลี, กัลยษณมิตรปาริชาติ ตระหนักยศ เป็นผู้แทนนำกล่าวภาษาไทย ส่วนกัลยาณมิตรสมพร นันทวงศ์ดวงศรี เป็นผู้แทนนำกล่าวคำอธิฐานจิตโคมวิสาขประทีป จากนั้นเป็นพิธีกล่าวคำถวายจตุปัจจัยไทยธรรม โดยมีกัลยาณมิตรณัฐกฤตา พันธุ์ดี, กัลยาณมิตรกรกวรรษ พันธุ์ดี เป็นผู้แทนนำกล่าวคำถวาย ส่วนพิธีกล่าวคำถวายระเบียบดอกไม้ โดยมีกัลยาณมิตรสงวน คาโต้ เป็นผู้แทนกัลยาณมิตรเขมิกา คล้ายประเสริฐ นำกล่าวคำถวายภาษาบาลี, กัลยาณมิตรงามตา คอนโด เป็นผู้แทนนำกล่าวภาษาไทย ต่อมาเป็นพิธีถวายผ้าไตรสร้างอาคารธรรมสภา พร้อมกันนี้สาธุชนทุกท่านก็ได้ถวายจตุปัจจัยไทยธรรมแด่คณะสงฆ์ ก่อนที่จะได้เริ่มพิธีจุดประทีปโคมเอก โดยมี กัลยาณมิตรปภาวดี ฟุรุโซะ เป็นผู้แทน กัลยาณมิตรปาริชาติ ตระหนักยศ ได้จุดโคมเอก ต่อด้วยประธานสงฆ์และสาธุชนทุกท่านก็ได้ได้ร่วมกันจุดประทีป 1,316 ดวง และเวียนประทักษิณ พร้อมทั้งได้แผ่เมตตาและอธิษฐานจิต ด้วยความปลาบปลื้มปีติในบุญกันทุกคน
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-28114.png)