สมาธิ(Meditation)
วัดพระธรรมกายเนเธอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 9 กรกฎาคม พ.ศ.2565
วัดพระธรรมกายเนเธอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
วัดพระธรรมกายเนเธอร์แลนด์ ได้จัดพิธีบูชาข้าวพระ และพิธีถวายเทียนพรรษา
วัดพระธรรมกายเนเธอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
เมื่อวันอาทิตย์ที่ 3 กรกฎาคมที่ผ่านมา วัดพระธรรมกายเนเธอร์แลนด์ ได้จัดพิธีบูชาข้าวพระ และพิธีถวายเทียนพรรษา โดยมีกัลยาณมิตรจันเพ็ญ บอกเซอร์-กัลยาณมิตรชาลิสา บอกเซอร์ เป็นผู้นำกล่าวคำถวายเทียนพรรษา ก่อนที่ทุกท่านจะได้ร่วมพิธีหล่อเทียนพรรษา ซึ่งการทำบุญหล่อเทียนและถวายเทียนพรรษา นับเป็นประเพณีที่ดีงามสมควรที่พุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะได้ช่วยกันรักษาประเพณีนี้ไว้ให้คงอยู่สืบไป
วัดพระธรรมกายเนเธอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
จากนั้นเป็นพิธีบูชาข้าวพระ โดยท่านประธานสงฆ์ ได้กล่าวเชิญคณะเจ้าภาพกดปุ่มไฟส่องสว่างแท่นบูชาข้าวพระ โดยมีตัวแทนกลุ่ม NL072 คือกัลยาณมิตรโนเบิร์ท-เด็กชายฟิลิป-กัลยาณมิตรจิราพร เปเตอรส์, กัลยาณมิตรจำเนียร เฮ่งซุ้น, กัลยาณมิตรศุณัฏฐ์ชญา ไชยรัตนะ และกัลยาณมิตรเสาวรัตน์ โจว เป็นเจ้าภาพกดปุ่มไฟส่องสว่างแท่นบูชาข้าวพระ ก่อนที่ทุกท่านจะได้ร่วมพิธีบูชาข้าวพระ และร่วมพิธีทอดผ้าป่าบำรุงวัด โดยมีกัลยาณมิตรจันเพ็ญ บอกเซอร์-กัลยณมิตรวนิดา คลู้ทห์ ได้นำกล่าวคำถวายผ้าป่าบำรุงวัด
วัดพระธรรมกายเนเธอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
นอกจากนี้ภายในงานยังได้ประกอบพิธีบูชาพระบรมสารีริกธาตุ, พิธีกล่าวคำถวายยานพาหนะ, พิธีกล่าวคำถวายยารักษาโรค, พิธีกล่าวคำถวายภัตตาหาร-น้ำปานะ และพิธีกล่าวคำถวายกองบุญปัญญาบารมี สำหรับพิธีกรรมงานบุญตลอดทั้งวันสร้างความปลื้มปีติแก่ทุกท่านเป็นอย่างมาก ที่ได้มาสั่งสมบุญร่วมกันในครั้งนี้
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-28369.png)