พิธีร่วมบุญกฐินสัมฤทธิ์ ปีที่ 15 และกฐินสมทบ วัดกัลยาณมิตรทั้งภายในและต่างประเทศ ปีที่ 5ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 26 กันยายน พ.ศ.2565
วัดพระธรรมกาย จังหวัดปทุมธานี ได้จัดพิธีร่วมบุญกฐินสัมฤทธิ์ ปีที่ 15 และกฐินสบทบ วัดกัลยาณมิตรทั้งภายในและต่างประเทศ ปีที่ 5
เมื่อวันเสาร์ที่ 24 กันยายนที่ผ่านมา พุทธศาสนิกชนทั้งในและต่างประเทศได้พร้อมใจกันเดินทางมาร่วมงานบุญพิธีร่วมบุญกฐินสัมฤทธิ์ ปีที่ 15 และกฐินสบทบ วัดกัลยาณมิตรทั้งภายในในและต่างประเทศ ปีที่ 5 ณ บ้านแก้วเรือนทองคุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง สภาธรรมกายสากล วัดพระธรรมกาย โดยได้รับความเมตตาจากพระครูวิบูลนิติธรรม ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดพระธรรมกาย เป็นประธานสงฆ์ นำสาธุชนบูชาพระรัตนตรัย อาราธนาศีล สวดมนบทธัมมจักกัปปวัตตนสูตร พร้อมทั้งนำปฏิบัติธรรมเพื่อกลั่นใจให้ผ่องใส ตามเทปเสียงนำนั่งสมาธิหลวงพ่อธัมมชโย ก่อนที่คณะเจ้าภาพจะได้นำกล่าวคำถวายปัจจัย 4, พิธีกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน, พิธีกล่าวคำถวายผ้าอดิเรกจีวร และพิธีกล่าวคำอธิฐานจิตกฐินสัมฤทธิ์และกฐินสมทบ
และในโอกาสนี้ท่านประธานสงฆ์ได้กล่าวสัมโมทนียกถา โดยมีใจความว่า “อย่าปล่อยให้มีกฐินตกค้างบนแผ่นดินไทย ที่หลวงพ่อธัมมชโยได้มีดำริไว้เมื่อ 15 ปีที่แล้ว โดยท่านได้สถาปนาโครงการ เด็กดี V-Star ขึ้นเพื่อให้นักเรียนได้ทอดกฐิน 1 วัด 1 โรงเรียน และค่อยๆพัฒนาให้โรงเรียนจองกฐินหลายๆวัดเรื่อยมา ซึ่งนับว่าเป็นการตื่นตัวของทุกภาคส่วน และทุกท่านก็ได้มีส่วนร่วมสนับสนุนในบุญกฐินกับน้องๆ เด็กดี V-Star ไปด้วยกันโดยบุญกฐินที่พวกเราได้ร่วมกันทำบุญนี้ได้เกิดประโยชน์ทั้งหมด 5 ประการด้วยกันคือ 1.เกิดประโยชน์กับพระภิกษุที่จำพรรษาที่วัดนั้นครบ 3 เดือนโดยมีจำนวนตั้งแต่ 5 รูปขึ้นไป โดยพระภิกษุจะได้รับการเปลี่ยนจีวรที่เก่าและขาด 2.วัดจะได้บริวารกฐินเป็นปัจจัยมาปฏิสังขรณ์บำรุงวัด เพื่อเป็นที่เหมาะสมแก่การบำเพ็ญบุญ 3.กฐินสมบทเกิดประโยชน์คือวัดที่มีเจ้าภาพแล้ว แต่มีน้อยสามารถสมทบบุญทั้งในและต่างประเทศในโครงการต่างๆตั้งแต่โครงการบวชสามเณร โครงการตักบาตร โครงการตอบปัญหาทางก้าวหน้า World Pec เป็นต้น 4.เกิดประโยชน์กับพระพุทธศาสนา เมื่อเราสนับสนุนเด็กๆเป็นประธานกฐินจะได้ผูกสัมพันธ์กับต่างประเทศที่เป็นสัมพันธ์การร่วมมือที่ดีในวันข้างหน้า และเป็นการต่ออายุพระศาสนาให้คงอยู่สืบไป และ 5.เกิดประโยชน์กับตัวเราที่จะได้อาศัยบุญบารมีที่มีสายบุญผูกพันติดตามร่วมสร้างบารมีกับมหาปูชนียาจารย์ไปทุกภพชาติ”
พิธีร่วมบุญกฐินสัมฤทธิ์ ปีที่ 15 และกฐินสมทบ วัดกัลยาณมิตรทั้งภายในและต่างประเทศ ปีที่ 5
วัดพระธรรมกาย จังหวัดปทุมธานี ได้จัดพิธีร่วมบุญกฐินสัมฤทธิ์ ปีที่ 15 และกฐินสบทบ วัดกัลยาณมิตรทั้งภายในและต่างประเทศ ปีที่ 5 https://dmc.tv/a28575
บทความธรรมะ Dhamma Articles > ข่าวพระพุทธศาสนาในต่างประเทศ[ 27 ก.ย. 2565 ] - [ ผู้อ่าน : 18261 ]
บทความอื่นๆ ในหมวด
วัดพระธรรมกายปาล์มบีช จัดพิธีหล่อเทียนพรรษามหามงคลวัดพระธรรมกายนอร์ธสวีเดน จัดงานบุญบูชาข้าวพระ
วัดพระธรรมกายฟลอริดา จัดพิธีทอดผ้าป่าบำรุงวัด
ประธานอำนวยการ DIRI เยี่ยมเยือนเจ้าอาวาสวัดซีไหล และอธิการบดี University of the West
ประธานสหภาพพระธรรมทูตไทยในทวีปยุโรป มาเยี่ยมชมวัดพระธรรมกายนอร์ธสวีเดน
วัดพระธรรมกายแมนเชสเตอร์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
ศูนย์ปฏิบัติธรรมรัฐอลาสก้า จัดพิธีบูชาข้าวพระ
วัดพระธรรมกายมินเนโซตา จัดงานบุญบูชาข้าวพระ
วัดพระธรรมกายเนเธอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
วัดพระธรรมกายโตเกียว จัดพิธีบูชาข้าวพระ
วัดพระธรรมกายซีแอตเติล จัดพิธีบูชาข้าวพระ
วัดพระธรรมกายจอร์เจีย จัดงานบุญพิธีบูชาข้าวพระ
วัดพุทธนอร์ดไรน์ เวสท์ฟาเลน จัดพิธีบูชาข้าวพระ