วัดพระธรรมกายเมลเบิร์น ร่วมงานทักษิณานุปทานครบ 1 ปี การละสังขารพระสุธรรมญาณวิเทศข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 14 กรกฎาคม พ.ศ.2566
วัดพระธรรมกายเมลเบิร์น ร่วมงานทักษิณานุปทาน ครบ 1 ปี การละสังขารพระสุธรรมญาณวิเทศ
คณะสงฆ์วัดพระธรรมกายเมลเบิร์น ประเทศออสเตรเลีย ได้ร่วมงานทักษิณานุปทาน เนื่องในวาระครบ 1 ปี การละสังขารของพระสุธรรมญาณวิเทศ
วัดพระธรรมกายเมลเบิร์น ร่วมงานทักษิณานุปทาน ครบ 1 ปี การละสังขารพระสุธรรมญาณวิเทศ
สำหรับพิธีกรรมในครั้งนี้ จัดขึ้น ณ วัดพระธรรมกายนครซิดนีย์ โดยมีคณะสงฆ์ และ ภิกษุณี หลากหลายนิกาย และสาธุชนมาร่วมงานจำนวนมาก โดยในภาคเช้าคณะสงฆ์วัดพระธรรมกายในภาคพื้นโอเชียเนีย ร่วมกันสวดธรรมนิยามสูตร ทั้งนี้ภายในพิธียังได้รับเกียรติจาก คุณฟิลิป รู้ดด๊อก นายกเทศมนตรีเมือง ฮอนบี้ กล่าวยกย่องและแสดงความอาลัยแด่พระสุธรรมญาณวิเทศ และ พระธรรมาจารย์ ทิก ฟลุ๊ก ก่วย อดีตประธาน Buddhist Federation of Australia อีกด้วย
วัดพระธรรมกายเมลเบิร์น ร่วมงานทักษิณานุปทาน ครบ 1 ปี การละสังขารพระสุธรรมญาณวิเทศ
ภาคบ่ายพระธรรมาจารย์ ทิก ฟลุ๊ก ตัน เจ้าอาวาส วัด Phuoc Hue, รองประธานองค์การพุทธศาสนิกสัมพันธ์แห่งโลก และประธาน Buddhist Federation of Australia คนปัจจุบัน กล่าวต้อนรับคณะสงฆ์ ตัวแทนจากภาครัฐบาล และกล่าวสดุดียกย่องคุณความดีและการอุทิศตนเพื่องานพระพุทธศาสนาของพระมหาเถระทั้งสองท่าน จากนั้นพระครูภาวนาญาณวิเทศ เจ้าอาวาสวัดพระธรรมกายเมลเบิร์น, กรรมการสหภาพพระธรรมฑูตไทยในโอเชียเนีย และรองประธาน Buddhist Federation of Australia นำคณะสงฆ์และสาธุชนร่วมกันเจริญสมาธิภาวนา ย้อนระลึกถึงการสร้างบารมีร่วมกันกับพระมหาเถระทั้งสองท่าน และน้อมถวายบุญกุศล โดยพระครูภาวนาญาณวิเทศ ยังได้กล่าวถึงคุณูปการของพระมหาเถระทั้งสองท่านที่มีต่อชุมชนชาวพุทธในประเทศออสเตรเลียและนิวซีแลนด์ และกล่าวว่าเป็นโอกาสที่ดีที่ได้ร่วมงานกับท่านทั้งสอง และจะสืบสานงานต่อไปตามเจตนารมณ์ของท่าน จากนั้นทุกท่านได้ร่วมพิธีถวายมหาสังฆทาน และถวายจตุไทยธรรมแด่คณะสงฆ์ด้วย
วัดพระธรรมกายเมลเบิร์น ร่วมงานทักษิณานุปทาน ครบ 1 ปี การละสังขารพระสุธรรมญาณวิเทศ
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-29203.png)