วัดพระธรรมกายคอร์ซัวร์ ลุสท์สโกวจัดประชุมโครงการสัมมนางานเผยแผ่ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 30 กันยายน พ.ศ.2566
วัดพระธรรมกายคอร์ซัวร์ ลุสท์สโกว จัดประชุมโครงการสัมมนางานเผยแผ่
วัดพระธรรมกายคอร์ซัวร์ ลุสท์สโกว ประเทศเดนมาร์ก ได้มีการจัดประชุมเชิงปฏิบัติการโครงการสัมมนางานเผยแผ่และการแนะนำสมาธิ(Meditation)ชาวท้องถิ่น รุ่นที่ 1
วัดพระธรรมกายคอร์ซัวร์ ลุสท์สโกว จัดประชุมโครงการสัมมนางานเผยแผ่
ณ วัดพระธรรมกายคอร์ซัวร์ ลุสท์สโกว ประเทศเดนมาร์ก ได้มีการจัดประชุมเชิงปฏิบัติการโครงการสัมมนางานเผยแผ่และการแนะนำสมาธิชาวท้องถิ่น รุ่นที่ 1 เพื่อเป้าหมายงานเผยแผ่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกายสู่ชาวท้องถิ่น น้อมบูชาธรรมมหาปูชนียาจารย์ ให้สำเร็จสมความปรารถนา และยังเป็นการเพิ่มศักยภาพพระอาจารย์ที่จะไปแนะนำชาวท้องถิ่นทั้งในภาคภาษาอังกฤษ และภาษาท้องถิ่นอีกด้วย
วัดพระธรรมกายคอร์ซัวร์ ลุสท์สโกว จัดประชุมโครงการสัมมนางานเผยแผ่
ในโครงการนี้พระครูปลัดภาวนาวัฒน์ ได้แชร์ประสบการณ์งานเผยแผ่ชาวถิ่น โดยการนำหลักธรรมในพระพุทธศาสนา คือปฏิรูปเทศ 4 และการปฏิสันถาร ตลอดจนคำสอนของมหาปูชนียาจารย์ มาเป็นวิธีการเพื่อให้เข้าถึงชาวท้องถิ่น ทำให้ชาวท้องถิ่นเกิดความประทับใจ และสนใจที่จะเข้าวัดมาปฏิบัติธรรม และศึกษาพระพุทธศาสนา จนเข้ามาเป็นอาสาสมัคร และบรรพชาอุปสมบทในที่สุด
วัดพระธรรมกายคอร์ซัวร์ ลุสท์สโกว จัดประชุมโครงการสัมมนางานเผยแผ่
จึงนำเสนอเป็น know-how ให้กับคณะสงฆ์ที่เข้าร่วมอบรมสัมมนา ทางด้านพระอาจารย์ภาสุระ ทนฺตมโน พระวิทยากรโครงการ ได้นำประสบการณ์งานเผยแผ่ และการแนะนำสมาธิให้กับชาวท้องถิ่น ซึ่งได้เดินทางไปสอนสมาธิให้ชาวท้องถิ่น กว่า 90 ประเทศทั่วโลกจนเป็นที่ยอมรับ และก้าวข้ามทั้งด้านความเชื่อ ศาสนา และเผ่าพันธุ์ ซึ่งนับเป็นประโยชน์อย่างยิ่ง สำหรับบุคลากรที่ทำงานเผยแผ่และสอนสมาธิให้กับชาวท้องถิ่นในประเทศต่างๆ ซึ่งพระอาจารย์ทั้ง 2 รูป ได้ถ่ายทอดเทคนิคโนฮาว หรือความรู้เชิงขั้นตอนในการดำเนินงานต่างๆ ให้เข้าใจได้อย่างง่ายๆ จนสามารถนำไปต่อยอดให้เกิดผลสัมฤทธิ์ได้อย่างเป็นรูปธรรม
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-29404.png)