10 ข้อมูลสำคัญเกี่ยวกับธรรมยาตรา ปีที่ 6
1. ชื่อโครงการ : โครงการธรรมยาตรา เส้นทางพระผู้ปราบมาร ปีที่ 6 “รักษ์บวร รักษ์ศีล 5” ถวายเป็นพุทธบูชา และบูชาธรรมมหาปูชนียาจารย์ เนื่องในเทศกาลมาฆบูชา พุทธศักราช 25612. เพื่อรณรงค์ในทุกคนตระหนักถึงความสำคัญของเทศกาลมาฆบูชา ถวายเป็นพุทธบูชา และกตัญญูบูชาต่อพระมหาเถระในอดีตที่รักษาพระพุทธศาสนาไว้3. ทำกิจกรรมในพื้นที่อนุสรณ์สถาน พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร) 6 แห่งเป็นหลัก4. ทำกิจกรรมในพื้นที่ 6 จังหวัด ได้แก่ สุพรรณบุรี นครปฐม สมุทรสาคร ปทุมธานี นนทบุรี และกรุงเทพมหานคร5. เน้นกิจกรรมสวดมนต์ทำวัตรเช้า-เย็น, สวดธรรมจักร, นั่งสมาธิ(Meditation), ถวายสังฆทานคณะสงฆ์ 101 วัดในพื้นที่, ทอดผ้าป่าบำรุงวัดในท้องถิ่น, มอบทุนการศึกษาเยาวชนในท้องถิ่น, ร่วมกับชุมชนดูแลทำความสะอาดวัดและเสนาสนะในท้องถิ่น, ทำกิจกรรมบำเพ็ญประโยชน์ต่าง ๆ ตามหลัก “บวร – บ้าน วัด โรงเรียน” และการรณรงค์รักษาศีล 5 ของ ประชาชน6. พระธรรมยาตรา 1,134 รูป นี้กำลังฝึกอบรมในหลักสูตรที่สนองตามแนวทางมติของมหาเถรสมาคม และร่วมทำกิจกรรมในแต่ละแห่ง โดยเคลื่อนที่ด้วยวิธีโดยสารรถบัส และเรือเป็นหลัก7. ดอกเบญจทรัพย์ที่ใช้ต้อนรับพระธรรมยาตรา ในลักษณะโปรยหรือวางบนพื้น เน้น “หลากสี” ตามอย่างในพระไตรปิฎก ที่ระบุว่า ครั้งที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าและเหล่าพระสาวกไปโปรดที่เมืองเวสาลี ชาวเมืองราชคฤห์โปรยส่งด้วยดอกไม้ 5 สี และชาวเมืองเวสาลี โปรยรับด้วยดอกไม้ 10 สี เพื่อให้ประชาชนได้แสดงความเคารพในพระรัตนตรัย8. กิจกรรมไม่ใช้คำว่า “เดินธุดงค์” ... ใช้ว่า “ธรรมยาตรา”9. เป็นกิจกรรมบุญกุศลในบวรพุทธศาสนา ไม่เกี่ยวข้องกับการเมืองแต่อย่างใด10. จัดโดย เครือข่ายคณะศิษยานุศิษย์วัดพระธรรมกายทั่วโลก ร่วมกับ องค์การพุทธโลก (พล) และองค์กรภาคีกว่า 20 องค์กร
บทความที่เกี่ยวข้องกับธรรมยาตรา
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-23069.png)