ต้องทุกข์ก่อนหรือถึงอยากจะเข้าวัด
โดย พระครูปลัดสุวัฒนโพธิคุณ (สมชาย ฐานวุฑโฒ)
คำถาม : จะทำอย่างไรกับคนที่มีความทุกข์ก่อนถึงอยากจะวัด แต่เวลามีความสุขไม่อยากมาคะพระอาจารย์ : ไม่เป็นไรคะคุณโยมเพราะคนเราความทุกข์ ๆ น้อยทุกข์มากมาอยู่เป็นประจำสม่ำเสมอนั้นแหละ เพราะฉะนั้นถึงคราวมีความทุกข์แล้วคิดถึงวัดก็ยังดีขอให้มาเถอะแล้วเมื่อมาปฏิบัติธรรมเราก็มาเป็นกัลยาณิตรให้อำนวยความสะดวกจนกระทั้งเกิดความคุ้นเคย เมื่อคุ้นเคยแล้วพบว่าการมาวัดได้สวดมนต์นั่งสมาธิ(Meditation)ฟังธรรมแล้วมีความสุขเขาก็จะเริ่มอยากจะมาวัดเพิ่มขึ้น แม้ในยามมีความสุขความทุกข์นั้นหายไปแล้วก็ตาม ถือว่าการอยากมาวัดเมื่อเวลามีความทุกข์ มันเป็นภาวะที่ว่ามาเพื่อจะหาทางให้พ้นจากความทุกข์นั้น มันเป็นขั้นต้นแต่ว่าเมื่อเวลาที่ไม่มีความทุกข์เฉพาะหน้าแล้วก็ยังอยากมาวัดนั้นคืออยากมาเพราะว่าการรู้ประโยชน์ของการมาวัด มาสวดมนต์นั่งสมาธิปฏิบัติธรรมมากขึ้นว่าส่งผลข้ามภพข้ามชาติก็เป็นขั้นสูงขึ้นไปถือว่าขยับเป็นขั้น ๆ ไป เจริญพร
รับชมคลิปวิดีโอต้องทุกข์ก่อนหรือถึงอยากจะเข้าวัด  
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-22741.png)