บุญทำให้กรรมเจือจางลงได้โดย : พระมหาสมชาย ฐานวุฑฺโฒคำถาม : กรรมมีวันหมดหรือเปล่าค่ะ หนูรู้ว่าหนูทำบาปเยอะ ไม่รู้ต้องชดใช้ไปอีกนานแค่ไหน
พระอาจารย์ : อกุศลกรรมที่เราทำไว้ก็มีวันหมด บุญที่เราเองสร้างไว้ ไม่สร้างเพิ่มก็มีวันหมดเหมือนกันนะ ทั้งด้านลบด้านบวกมันมีวันหมดทั้งคู่แหละ เพราะฉะนั้น ถามว่าควรจะทำยังไง ถ้าเราเองทำบาปไว้เยอะหนึ่ง บาปกรรมอกุศลไม่ทำอีกอย่างเด็ดขาด อย่าไปเติมกรรมใหม่ กรรมเก่าที่ทำไว้แล้ว มันก็อยู่ของมันอย่างนั้น แต่ของใหม่อย่าไปทำเพิ่มอีกนะสอง คือ บาปกรรมอกุศลในอดีต อย่าไปนึกถึง ลืมให้หมดเลย ไปนึกถึงเหมือนเราไปขุ้ยมันขึ้นมา พอเราลืมไม่นึกถึง ก็ทำให้มันมีฤทธิ์น้อยลงๆ แต่มันยังไม่หมดนะ มันยังอยู่ แต่ว่าเราอย่าไปเสริมฤทธิ์ให้มัน แล้วก็ตั้งใจสร้างบุญกุศลใหม่ให้เยอะๆ เดี๋ยวบุญใหม่ที่เราสร้างไว้ จะเหมือนกับเติมน้ำ ทำบาปเหมือนเติมเกลือ น้ำจะไปเจือจางเกลือให้อ่อนกำลังลงและหมดฤทธิ์ไปในที่สุด อดทนหน่อยคุณโยม ถ้ามีความตั้งใจจริง สุดท้ายเราก็จะพ้นจากวิบากกรรมทั้งหลายเหล่านั้นไปได้ เจริญพร
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-17612.png)
http://goo.gl/aPyOOR