อยากบวชแต่ก็ยังติดทางโลกโดย : พระมหาสมชาย ฐานวุฑโฒ
ข้อมูลจาก https://www.facebook.com/ThanavuddhoStoryคำถาม : ผมอยากจะบวช ผมเบื่อทางโลกมาก มีการแข่งขันสูงมีแต่ปัญหา แต่ผมยังรู้สึกสับสนเพราะบางครั้ง ผมก็มีความรู้สึกว่ายังติดแสงสีอยู่ หรือว่าผมยังไม่เคยเจอความสงบและความสุขที่แท้จริง รบกวนพระอาจารย์ช่วยตอบหน่อยครับ?
พระอาจารย์ : เอาอย่างนี้ดีไหมคุณโยม ลองบวชดูสักพรรษาหนึ่งก่อน ถือเป็นการนำร่องดูก่อนสักเดือนหนึ่งก็ได้ ถ้าจะให้ดีพรรษาหนึ่งดี แต่ถ้ายังติดงาน ภารกิจมันยังรัดตัว ต้องรออีกนาน เอาเดือนหนึ่งก่อน แต่ให้หาวัดบวชที่มีการอบรมอย่างจริงจัง มีการอบรมอย่างเป็นหลักสูตรเป็นระบบ มีพระอาจารย์พระพี่เลี้ยงดูแลอย่างดี ถ้าหากไม่ทราบจะไปที่ไหนขอแนะนำที่ศูนย์การศึกษาเขาแก้วเสด็จ อ.กบินทร์บุรี จ.ปราจีนบุรี เขามีการจัดอบรมบวชพระประจำเดือน คือเริ่มตั้งแต่ต้นเดือนจนถึงปลายเดือนทุกเดือน เข้าพรรษาก็มีการอบรมตลอดพรรษาด้วย เราสามารถเลือกได้ว่าจะเอาเดือนไหน มีตลอดทั้งปี แม้ในพรรษาก็มีตลอดทั้งปีเหมือนกัน รวมทั้งสามารถบวชตลอดพรรษาได้ด้วย พอบวชแล้วเกิดชอบก็สามารถอยู่ต่อได้ตามความสมัครใจ ขอให้คุณโยมประสบผลสำเร็จในการบวช เป็นอายุพระศาสนา บำเพ็ญประโยชน์ตนประโยชน์ท่านได้สำเร็จสมความตั้งใจนะ เจริญพร
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-19523.png)
http://goo.gl/APzIo3