อยู่ก่อนแต่งหรือแต่งก่อนอยู่อย่างไหนจะทำให้ชีวิตคู่มั่นคงกว่ากันค่ะ
โดย : พระมหาสมชาย ฐานวุฑฺโฒคำถาม : อยู่ก่อนแต่งหรือแต่งก่อนอยู่ อย่างไหนจะทำให้ชีวิตคู่มั่นคงกว่ากันค่ะ
พระอาจารย์ : คุณโยม ต้องแต่งก่อนอยู่นะ อย่าไปคิดว่าอยู่ก่อนแต่ง อยู่ก่อนแต่ง ยังไม่ได้แต่งงานแล้วอยู่ด้วยกัน มันก็ไม่ถูกต้องนะ ผิดหลักพระธรรมวินัย อย่าไปทำ ไม่ดีหรอก เราต้องตระหนักในคุณค่าของเรา ยิ่งเป็นฝ่ายหญิง ยิ่งต้องรักนวลสงวนตัว เราอย่าไปถือว่ายุคนี้ เค้าไม่ถือกันแล้ว คิดอย่างนั้นไม่ได้ คุณค่าของเราอยู่ที่ว่า เราให้เกียรติตัวเอง เห็นความสำคัญของตัวเอง คนอื่นเค้าจะให้เกียรติเรา ถ้าเราเองอยู่ก่อนแต่งไปเรื่อยนะ มันก็แย่สิ คุณค่าตัวเราเองก็ลดลงแล้วกรณีที่โยมอยู่กันมาแล้วจะทำยังไง คืออดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด แต่จากนี้ไป เราสามารถปรับได้ อย่าไปเลยตามเลยนะ ต้องทำตัวอย่างตระหนักในคุณค่าของตัวเองเสมอ เมื่อเราเคารพตัวเอง คนอื่นจะเคารพเรา บ้างคนคิดว่าอยู่ก่อนแต่งไม่รู้ดูนิสัยกัน อยากรู้ว่าอยู่อยู่ด้วยกันได้หรือเปล่ามาทดลอง ทดลองอย่างนั้นมันเสี่ยงเกินไป อย่าไปทำ อย่าไปทดลองดูว่า อาหารจะบูดไม่บูดลองทดลองดู ถ้าท้องเสียจะรู้ว่ามันบูด มันเสี่ยงเกินไปเราหาวิธีตรวจสอบดีกว่า แค่การคบหาดูใจกัน โดยไม่ต้องอยู่ร่วมกัน ถ้าสังเกตดีๆ เราก็พอรู้นิสัยแล้ว คบไปสักปีสองปีสามปีก็พอรู้นิสัยกันแล้ว ว่าเหมาะไม่เหมาะประการใด ทำให้ถูกต้องตามทำนองคลองธรรมดีที่สุด เจริญพร
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-17523.png)
http://goo.gl/ScRhc1