ธรรมะวันคุ้มครองโลก
วันคุ้มครองโลกนี้ ให้เราคุ้มครองตัวของเรา โดยสร้างความงาม 3 ประการ คือ1. กลฺยาณสีโล มีศีลงาม คือ มีศีล 5 เป็นนิจศีล เพราะศีล 5 นี่แหละ เป็นเครื่องคุ้มครองโลก2. กลฺยาณธมฺโม มีธรรมงาม คือ ความมีเมตตากรุณา ประกอบสัมมาชีพ รักษาทรัพย์สินของผู้อื่น ไม่ทำร้ายแย่งชิงคนรัก ลูกเมียผู้อื่น มีความสัตย์ พูดไพเราะอ่อนหวาน เป็นคำสุภาษิต มีสติรอบคอบ3. กลฺยาณปญฺโญ มีปัญญางาม คือ รู้เหตุ รู้ผล รู้ว่าเป็นเหตุดีจึงทำ เป็นเหตุชั่วจึงไม่ทำจงสร้างความงาม 3 ประการนี้ ให้เกิดมีขึ้นในตัวของเรา หากท่านใดมีความงาม 3 ประการนี้อยู่แล้ว ก็ขออนุโมทนา และขอให้แผ่ขยายกว้างออกไปถึงประชาชนทั้งหลาย จึงจะได้ชื่อว่าคุ้มครองโลก
สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ (ช่วง วรปุญฺโญ)22 เมษายน พ.ศ.2556วันคุ้มครองโลกนั้น ดูแคบๆ ก็คือตัวของเรา ให้พิจารณาตัวของเรา ไม่ต้องดูที่อื่นที่ไกล ดูตัวของเราเอง เพราะตัวเราเองก็เป็นโลกอันหนึ่ง คุ้มครองตัวของเราได้แล้ว โลกก็อยู่เย็นเป็นสุข โลกก็มีความสุขความเจริญการจะคุ้มครองตัวของเรานั้น อาตมาขอบอกให้ทุกท่านสร้างความรัก ความงาม ให้เกิดในตัวของเรา ขอให้ทุกคนสร้างความงามให้เกิดขึ้นในตัวของเราทุกคน และเมื่อนั้นโลกก็อยู่เย็นเป็นสุข
สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ (ช่วง วรปุญฺโญ)22 เมษายน พ.ศ.2556
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-23264.png)