สมาธิ(Meditation)บรรยากาศชวนบวชสามเณร ณ รร.วัดยางเอนข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 14 มีนาคม พ.ศ. 2562
บรรยากาศชวนบวชสามเณร ณ รร.วัดยางเอน
ทีมงานธุดงคสถานพิษณุโลก ได้ลงพื้นที่ชวนบวชสามเณรในโครงการบรรพชาสามเณรฟื้นฟูพระพุทธศาสนาทั่วไทย ประจำปีพุทธศักราช 2562 ณ โรงเรียนวัดยางเอน อำเภอเมือง จังหวัดพิษณุโลก
บรรยากาศชวนบวชสามเณร ณ รร.วัดยางเอน
ทีมงานจากธุดงคสถานพิษณุโลก นำโดยพระอาจารย์บุญลือ ธมฺมสกฺโก, พระณรงค์ และอาจารย์ชูศรี ยัญทิพย์ ครูอาสาจังหวัดพิษณุโลก ได้ลงพื้นที่ชวนบวชสามเณรในโครงการบรรพชาสามเณรฟื้นฟูพระพุทธศาสนาทั่วไทย ประจำปีพุทธศักราช 2562 ณ โรงเรียนวัดยางเอน อำเภอเมือง จังหวัดพิษณุโลก ซึ่งได้รับการสนับสนุนจากผู้อำนวยการวงศกร บุญคง ผู้อำนวยการโรงเรียนวัดยางเอน และอาจารย์อุมากร เกตุอ่างทอง ครูแกนนำ เป็นอย่างดี โดยทีมงานใช้ประชาสัมพันธ์โครงการ 3 คาบ คาบละ 1 ชั้นเรียน ซึ่งในโอกาสนี้พระอาจารย์ก็ได้เปิด VDO ชวนบวช ซึ่งมีนักเรียนสนใจสมัครบวช 12 คนบรรยากาศชวนบวชสามเณร ณ รร.วัดยางเอน
สำหรับโรงเรียนวัดยางเอน ได้สนับสนุนให้นักเรียนเข้าร่วมกิจกรรมทางพระพุทธศาสนามาอย่างตลอดต่อเนื่อง นอกจากนี้ทางโรงเรียนยังได้จัดชั่วโมงสอนศีลธรรมในโรงเรียน โดยได้นิมนต์คณะสงฆ์ และเชิญครูอาสาจังหวัดพิษณุโลก มาให้ความรู้ทางพระพุทธศาสนา และนำสวดมนต์บทธัมมจักกัปปวัตตนสูตร และในส่วนของโครงการบรรพชาสามเณรฟื้นฟูพระพุทธศาสนาทั่วไทย ทางโรงเรียนก็สนับสนุนอย่างเต็มที่ และเปิดโอกาสให้ทีมงานได้ประชาสัมพันธ์โครงการ เนื่องจากเห็นว่าเป็นโครงการที่ดีและมีประโยชน์
บรรยากาศชวนบวชสามเณร ณ รร.วัดยางเอน
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-24644.png)