สมาธิ(Meditation)
พระพุทธศาสนาบรรยากาศชวนบวชสามเณร จ.กำแพงเพชรข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 22 มีนาคม พ.ศ.2565
บรรยากาศชวนบวชสามเณร จ.กำแพงเพชรบรรยากาศชวนบวชสามเณรที่จังหวัดกำแพงเพชร พระอาจารย์ พร้อมด้วยทีมงานได้ลงพื้นที่ตามโรงเรียนต่างๆ ซึ่งได้รับความสนใจจากน้องๆ เยาวชนสมัครเข้าร่วมโครงการหลายคนพระอาจารย์สุวิทย์ โฆษะวิชโช ประธานศูนย์ปฏิบัติธรรมเพชรโพธ์ทอง จังหวัดกำแพงเพชร และทีมงาน ได้ลงพื้นที่เพื่อเชิญชวนเด็กนักเรียนในจังหวัดกำแพงเพชร ให้เข้าร่วมโครงการบรรพชาสามเณรฟื้นฟูพระพุทธศาสนาทั่วโลก ประจำปีพุทธศักราช 2565 จากการลงพื้นที่ในครั้งนี้ เด็กนักเรียนต่างให้ความสนใจสมัครบวชในช่วงปิดภาคเรียน และได้รับการสนับสนุนจากคุณครู ในการที่จะให้เด็กเข้าร่วมโครงการดังกล่าวเป็นอย่างดี เพราะเป็นโครงการที่ดี ที่จะฝึกอบรมนักเรียนให้เป็นเด็กเก่งและดี นอกจากนี้ยังเป็นการเปิดโอกาสให้น้องๆ ได้บวชทดแทนคุณบิดา มารดา พร้อมทั้งได้ใช้เวลาในช่วงปิดภาคเรียนนี้ฝึกฝนอบรมตนเองตามหลักธรรมคำสอนทางพระพุทธศาสนา เพื่อที่จบโครงการไปแล้วจะได้นำความรู้ที่ได้รับไปปรับใช้ให้เป็นประโยชน์และมีศีลธรรม
บรรยากาศชวนบวชสามเณร จ.กำแพงเพชรสำหรับโครงการบรรพชาสามเณรฟื้นฟูพระพุทธศาสนาทั่วไทย จัดขึ้นเพื่อเปิดโอกาสให้เยาวชนคนรุ่นใหม่ใช้เวลาในช่วงปิดเทอมภาคฤดูร้อนให้เกิดประโยชน์สูงสุด ได้ศึกษาหลักธรรมะทางพระพุทธศาสนา ตามหลักพุทธวิธี ผ่านสื่อการเรียนรู้ธรรมะที่ทันสมัยเข้าใจง่าย โดยมีพระอาจารย์คอยให้คำปรึกษา และดูแลอย่างใกล้ชิด ทั้งภาคทฤษฎีและภาคปฏิบัติ ได้ฝึกสมาธิ รวมถึงได้ฝึกฝนตนเองให้เป็นผู้มีวินัย เคารพ อดทน
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-27784.png)