พิธีปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.ชุมพร และ จ.ระนองข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 11 กรกฎาคม พ.ศ.2567
พิธีปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.ชุมพร และ จ.ระนอง
ชมรมพุทธศาสตร์สากล โดยทีมผู้ประสานงานโครงการฟื้นฟู ศีลธรรมโลกเด็กดี V-Star ภาคใต้ ร่วมกับธุดงคสถานชุมพร จัดงานปฐมนิเทศ“โครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก” V-Star ดาวแห่งความดี ครั้งที่ 16 จังหวัดชุมพร และจังหวัดระนอง
พิธีปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.ชุมพร และ จ.ระนอง
สำหรับพิธีปฐมนิเทศ“โครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก” V-Star ดาวแห่งความดี ครั้งที่ 16 จังหวัดชุมพร และจังหวัดระนอง ในครั้งนี้จัดขึ้น ณ ธุดงคสถานชุมพร อำเภอเมืองชุมพร จังหวัดชุมพร โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อชี้แจงหลักสูตรโครงการห้องเรียนต้นแบบ และสร้างแรงบันดาลใจให้คณะผู้บริหาร คุณครู บุคลากรทางการศึกษา ด้านการปลูกฝังคุณธรรมให้กับเยาวชน ซึ่งมีโรงเรียนเข้าร่วมกิจกรรมกว่า 60 โรงเรียน โดยมีน้องๆ จากสภานักเรียนโรงเรียนศรียาภัย จังหวัดชุมพร มาเป็นอาสาสมัครช่วยจัดงานอีกด้วยพิธีปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.ชุมพร และ จ.ระนอง
โดยได้รับความเมตตาจากพระพันดิษฐ ยติวังโส ประธานส่งเสริมศีลธรรมจังหวัดชุมพร เป็นประธานสงฆ์ ให้โอวาทอันทรงคุณค่า และได้รับเกียรติจากคุณจงดี เอกฉาย นักวิชาการกลุ่มส่งเสริมการจัดการศึกษา สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาชุมพร เขต 1 เป็นประธานฝ่ายฆราวาส โดยภายในงานคณะครูได้ร่วมกิจกรรมปลุกพลังบวก และการสร้างแรงจูงใจในการสอนศีลธรรม โดยคุณอัชฌา หลิ่วเจริญ เป็นวิทยากร ทำให้คณะครูเกิดแรงบันดาลใจ และอยากต่อยอดการจัดค่ายคุณธรรมในโรงเรียนของตนเอง พร้อมทั้งได้แนวทางในการพัฒนาผู้เรียนด้านคุณธรรมอย่างเป็นรูปธรรมยิ่งขึ้น จากนั้นคุณนิตยา ผาติโสภณ หัวหน้าศูนย์ส่งเสริมมาตรฐานศีลธรรมโลก ชมรมพุทธศาสตร์สากล ได้ชี้แจงภาพรวมหลักสูตร สื่อนวัตกรรมการเรียนรู้ กระบวนการพัฒนาผู้เรียน และการบูรณาการกับโครงการต่างๆ ในสถานศึกษา
พิธีปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.ชุมพร และ จ.ระนอง
นอกจากนี้ยังมีการ work shop ฝึกปฏิบัติบทฝึกให้กับนักเรียนแกนนำและคุณครู จนเกิดความเข้าใจ พร้อมทั้งได้เทคนิคแนวทางนำกลับไปสอนนักเรียน รวมถึงสร้างแรงบันดาลใจให้นักเรียนแกนนำ กลับไปเป็นต้นแบบและถ่ายทอดความรู้และนิสัยดีๆ ให้กับรุ่นน้องในโรงเรียนต่อไป
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-29983.png)