มาตรการป้องกันไวรัสโคโรนา
ในงานบุญวันมาฆบูชา ณ วัดพระธรรมกาย
ระหว่างวันที่ 8-9 กุมภาพันธ์ ที่จะถึงนี้ วัดพระธรรมกายร่วมกับองค์การพุทธโลกและภาคีเครือข่าย เตรียมจัดกิจกรรมงานบุญมาฆบูชานานาชาติ ณ วัดพระธรรมกาย จังหวัดปทุมธานี ซึ่งภายในงานจะมีพุทธศาสนิกชนทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติเดินทางมาร่วมงานบุญจำนวนมาก ทำให้เกิดภาวะเสี่ยงต่อการแพร่เชื้อไวรัสโคโรนา เพราะในขณะนี้องค์การอนามัยโลก (WHO) ได้ประกาศการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโคโรนาเป็น “ภาวะฉุกเฉินด้านสาธารณสุขของโลก” ด้วยความสำคัญนี้ทางวัดพระธรรมกาย มูลนิธิธรรมกาย ก็ได้ตระหนักถึงภาวะฉุกเฉิน และได้เตรียมมาตรการตั้งรับการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโคโรนา โดยทางวัดได้จัดทำป้ายประชาสัมพันธ์ให้ความรู้เกี่ยวกับการป้องกันไวรัสโคโรนาสายพันธุ์ใหม่ตามจุดต่างๆพร้อมมีขวดแอลกอฮอล์เจลล้างมือในทุกจุดที่มีการวางป้ายประชาสัมพันธ์ กรณีสาธุชนเดินทางมาจากต่างประเทศ ทางวัดได้มีการคัดกรอง โดยมีเจ้าหน้าที่พยาบาลสอบถามอาการเจ็บป่วย แจกเจลล้างมือ วัดอุณหภูมิร่างกาย หากพบว่ามีไข้เกิน 37.5 องศาเซลเซียส จะแยกผู้ป่วยนำส่งห้องพยาบาล กรณีถ้าไม่มีไข้แต่พบอาการทางเดินหายใจจะมอบหน้ากากอนามัยให้สวมใส่ขณะร่วมกิจกรรมมาตรการป้องกันไวรัสโคโรนาสายพันธุ์ใหม่สำหรับสาธุชนมาร่วมงานบุญวันมาฆบูชา ณ วัดพระธรรมกาย1.จัดทำป้ายประชาสัมพันธ์ให้ความรู้ตามจุดต่างๆ2.บริการแอลกอฮอล์เจลล้างมือในทุกจุดที่มีการวางป้ายประชาสัมพันธ์3.กรณีที่มีสาธุชนเดินทางมาจากต่างประเทศ ทางวัดมีจุดคัดกรองโดยเฉพาะ และมีพยาบาลสอบถามอาการเจ็บป่วย แจกเจลล้างมือ วัดอุณภูมิร่างกาย หากพบว่ามีไข้สูงกว่า 37.5 องศาเซลเซียส จะแยกผู้ป่วยนำส่งห้องพยาบาล4.กรณีถ้าไม่มีไข้แต่พบอาการทางเดินหายใจจะแจกหน้ากากอนามัยให้สวมใส่ขณะร่วมกิจกรรม
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-25796.png)