สมาธิ(Meditation)พิธีตัดปอยผมรุ่นอุดมศึกษา รุ่น 46 ภาคฤดูฝนข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2561
พิธีตัดปอยผมรุ่นอุดมศึกษา รุ่น 46 ภาคฤดูฝนณ อาคารแจ่มจันทร์ วัดพระธรรมกาย จังหวัดปทุมธานี ได้จัดให้มีพิธีตัดปอยผมและปลงผมโครงการธรรมทายาทอุปสมบทหมู่ ระดับอุดมศึกษา รุ่นที่ 46 ภาคฤดูฝน จำนวน 33 ท่าน ซึ่งเป็นการบวชของนักศึกษาช่วงปิดภาคเรียน บรรยากาศในพิธีเป็นไปด้วยความอบอุ่น มีคณะผู้ปกครอง คณะญาติของธรรมทายาท ร่วมตัดปอยผมให้กับธรรมทายาท รวมถึงพุทธศาสนิกชน ที่ได้มาร่วมอนุโมทนาบุญในวันนี้ ซึ่งหลายท่านมีน้ำตาไหลรินออกมา เป็นน้ำตาที่ออกมาจากความปลาบปลื้มปีติในตัวบุตรหลาน ที่ได้ตัดสินใจบวช ทดแทนคุณบิดามารดา และสืบทอดอายุพระพุทธศาสนา
พิธีตัดปอยผมรุ่นอุดมศึกษา รุ่น 46 ภาคฤดูฝนสำหรับโครงการอบรมธรรมทายาทอุปสมบทหมู่ เริ่มต้นตั้งแต่พุทธศักราช 2515 และได้จัดการอบรมอย่างต่อเนื่องเป็นประจำทุกปี จนถึงปีที่ 45 ในปัจจุบันมีการพัฒนาหลักสูตรการอบรมอย่างต่อเนื่อง นิสิตนักศึกษาจะได้มีโอกาสมาบวชเพื่อเป็นการตอบแทนพระคุณบิดามารดา ได้เรียนรู้และพัฒนาศักยภาพชีวิตตามหลักพุทธวิธี ในสถานที่เหมาะสม ท่ามกลางบรรยากาศที่ร่มรื่น ณ ศูนย์ฝึกอบรมธรรมทายาท นอกาจากนี้ยังมีสื่อการเรียนรู้ธรรมะที่ทันสมัยเข้าใจง่าย มีพระอาจารย์คอยให้คำปรึกษาและดูแลอย่างใกล้ชิด โดยผู้บวชจะได้รับการฝึกฝนอบรมตนเอง ทั้งภาคทฤษฎีและภาคปฏิบัติ ได้ฝึกการปฏิบัติธรรม รวมถึงได้ฝึกฝนตนเองให้เป็นผู้นำ ผู้มีวินัย มีความเคารพ มีความอดทน ให้สามารถปรับตัวอยู่ร่วมกับผู้อื่นได้อย่างมีความสุข อีกทั้งได้ฝึกการทำงานร่วมกันเป็นทีม สามารตัดสินใจแก้ไขปัญหาในชีวิตได้อย่างถูกต้อง โดยจะใช้ระยะเวลาฝึกฝนตนเองให้พร้อมก่อนบวช ทั้งนี้หลังจากผู้ปกครอง คณะญาติ และสาธุชนได้ตัดปอยผมเสร็จแล้ว พระอาจารย์ได้ปลงผมให้กับธรรมทายาท และในระหว่างการปลงผมของธรรมทายาท พระอาจารย์ได้พูดคุยให้ธรรมะกับธรรมทายาทไปด้วย เพื่อให้ใจของทุกท่านได้อยู่กับบุญ นึกถึงบุญ สร้างความซาบซึ้งใจให้กับธรรมทายาททุกท่านพิธีตัดปอยผมรุ่นอุดมศึกษา รุ่น 46 ภาคฤดูฝนพิธีตัดปอยผมรุ่นอุดมศึกษา รุ่น 46 ภาคฤดูฝนพิธีตัดปอยผมรุ่นอุดมศึกษา รุ่น 46 ภาคฤดูฝนพิธีตัดปอยผมรุ่นอุดมศึกษา รุ่น 46 ภาคฤดูฝนพิธีตัดปอยผมรุ่นอุดมศึกษา รุ่น 46 ภาคฤดูฝน
พิธีตัดปอยผมรุ่นอุดมศึกษา รุ่น 46 ภาคฤดูฝน
โครงการอบรมธรรมทายาทอุปสมบทหมู่ ระดับอุดมศึกษา รุ่นที่ 46 ภาคฤดูฝน ได้จัดพิธีตัดปอยผมและปลงผมธรรมทายาท จำนวน 33 ท่าน เมื่อวันอาทิตย์ที่ 3 มิถุนายน ที่ผ่านมา https://dmc.tv/a23407
บทความธรรมะ Dhamma Articles > ข่าวพระพุทธศาสนา[ 6 มิ.ย. 2561 ] - [ ผู้อ่าน : 18263 ]
บทความอื่นๆ ในหมวด
ปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.อำนาจเจริญวัดบ้านขุน จัดพิธีมุทิตาสักการะมหาเปรียญธรรม คณะสงฆ์ภาค 7
ปฐมนิเทศและมอบสื่อเด็กดี v-star จ.ประจวบคีรีขันธ์
สัมมนาและมอบสื่อเด็กดี v-star จ.นนทบุรี
พิธีตัดปอยผมและปลงผม โครงการบรรพชาสามเณรโรงเรียนนานาชาติ รุ่นที่ 13
สาธุชนชาวเมียนมากว่า 4,000 คน ร่วมถวายผ้าไตรและสวดธัมมจักกัปปวัตตนสูตร
พิธีปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.ชุมพร และ จ.ระนอง
สถาบันการศึกษา Rohtak จัดประชุมนานาชาติ
ศูนย์อบรมเยาวชนลาดหลุมแก้ว จัดโครงการอุปสมบทหมู่ประจำเดือนมิถุนายน
พระอาจารย์จากกองธรรม สอนศีลธรรมนักเรียน รร.สังข์อ่ำวิทยา
คณะกัลยาณมิตรลูกพระธัมฯ ร่วมตักบาตรพระภิกษุสามเณร 555 รูป
พิธีบรรพชาและอุปสมบทโครงการธรรมทายาท ระดับอุดมศึกษา รุ่นที่ 51 และรุ่นผู้บริหาร
ชมรมพุทธรักษา จ.ยะลา จัดกิจกรรมเครือข่ายเยาวชนจิตอาสารักษ์บวร ประจำเดือนมิถุนายน