สมาธิ(Meditation)ชาวบ้านบัวขาว จ.กาฬสินธุ์ร่วมกิจกรรมสวดมนต์บ้านกัลยาณมิตรข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 6 กันยายน พ.ศ. 2561
ชาวบ้านบัวขาว จ.กาฬสินธุ์ ร่วมกิจกรรมสวดมนต์บ้านกัลยาณมิตร
คณะผู้มีบุญบ้านบัวขาว อำเภอกุฉินารายณ์ จังหวัดกาฬสินธุ์ ได้เข้าร่วมกิจกรรมสวดมนต์บ้านกัลยาณมิตรอย่างเนืองแน่น
ชาวบ้านบัวขาว จ.กาฬสินธุ์ ร่วมกิจกรรมสวดมนต์บ้านกัลยาณมิตร
เมื่อช่วงค่ำวานนี้ ตรงกับวันพฤหัสบดีที่ 6 กันยายน พุทธศักราช 2561 ณ บ้านกัลยาณมิตรนิยม จันทร์บาน ตั้งอยู่ที่บ้านบัวขาว อำเภอกุฉินารายณ์ จังหวัดกาฬสินธุ์ ได้เปิดบ้านจัดกิจกรรมสวดมนต์ โดยในวันนี้ได้รับความเมตตาจากพระอาจารย์ศุภราชัย สุรสกฺโก ประธานสงฆ์ศูนย์ปฏิบัติธรรมสวนลำดวนสวรรค์ พร้อมด้วยสามเณร ได้นำคณะผู้มีบุญสวดมนต์บทธัมมจักกัปปวัตตนสูตร น้อมถวายเป็นพุทธบูชา และน้อมบูชาธรรมพระเดชพระคุณพระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร) พระผู้ปราบมาร เนื่องในวาระครบรอบ 101 ปี วันครูผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย ในวันจันทร์ที่ 24 กันยายน พุทธศักราช 2561 โดยวันนี้เป็นอีกหนึ่งวันที่คณะผู้มีบุญบ้านบัวขาวได้มารวมใจเป็นหนึ่งในการสร้างความดีร่วมกัน และได้ชักชวนคนใหม่มาสั่งสมความดีร่วมกัน พร้อมกันนี้ทุกท่านยังได้ร่วมกันปฏิบัติธรรม เพื่อกลั่นกายใจ ให้สงบ หลังจากที่หลายๆท่านได้เหน็ดเหนื่อยมาจากหน้าที่การงานมาทั้งวันแล้ว ซึ่งการปฏิบัติธรรม เป็นการพักกายใจที่ดีที่สุด และเมื่อเรามีสมาธิแล้วจะทำอะไรก็สำเร็จโดยง่าย
ชาวบ้านบัวขาว จ.กาฬสินธุ์ ร่วมกิจกรรมสวดมนต์บ้านกัลยาณมิตร
วันนี้นอกจากทุกท่านจะได้ร่วมกันสวดมนต์และปฏิบัติธรรมแล้ว ยังได้รับฟังธรรมจากพระอาจารย์เรื่อง กำลังใจนักสร้างบารมี ให้ทุกท่านได้ร่วมกันประคับประคองกันไป ส่วนท่านใดที่เปิดบ้านกัลยาณมิตรแล้ว ให้ไปทำหน้าที่ชักชวนเพื่อนกัลยาณมิตรให้เปิดบ้านสวดมนต์ธัมมจักกัปปวัตตนสูตรด้วย อย่าหยุดการขยายการจัดสวดธัมมจักร เพราะเป็นสิ่งสำคัญที่เราต้องมาร่วมด้วยช่วยกันขยายคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าไปพร้อมๆ กัน
ชาวบ้านบัวขาว จ.กาฬสินธุ์ ร่วมกิจกรรมสวดมนต์บ้านกัลยาณมิตร
สำหรับการเปิดบ้านกัลยาณมิตรสวดมนต์และปฏิบัติธรรมนั้น นอกจากได้บุญแล้ว เรายังได้เจอกัลยาณมิตรที่ดี เป็นเพื่อนที่คอยแนะนำให้ทำสิ่งที่ดีงาม มีประโยชน์ ไม่คอยชักชวนให้ไปทำในสิ่งที่เสื่อมเสีย เป็นต้นบุญต้นแบบ เป็นการขยายเครือข่ายคนดีให้กระจายไปทั่วทุกพื้นที่ ซึ่งทุกท่านที่มาในวันนี้ต่างปลื้มปีติในบุญกันทุกท่าน
ชาวบ้านบัวขาว จ.กาฬสินธุ์ ร่วมกิจกรรมสวดมนต์บ้านกัลยาณมิตร
คณะผู้มีบุญบ้านบัวขาว อำเภอกุฉินารายณ์ จังหวัดกาฬสินธุ์ ได้เข้าร่วมกิจกรรมสวดมนต์บ้านกัลยาณมิตรอย่างเนืองแน่น https://dmc.tv/a23850
บทความธรรมะ Dhamma Articles > ข่าวพระพุทธศาสนา[ 7 ก.ย. 2561 ] - [ ผู้อ่าน : 18270 ]
บทความอื่นๆ ในหมวด
ปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.อำนาจเจริญวัดบ้านขุน จัดพิธีมุทิตาสักการะมหาเปรียญธรรม คณะสงฆ์ภาค 7
ปฐมนิเทศและมอบสื่อเด็กดี v-star จ.ประจวบคีรีขันธ์
สัมมนาและมอบสื่อเด็กดี v-star จ.นนทบุรี
พิธีตัดปอยผมและปลงผม โครงการบรรพชาสามเณรโรงเรียนนานาชาติ รุ่นที่ 13
สาธุชนชาวเมียนมากว่า 4,000 คน ร่วมถวายผ้าไตรและสวดธัมมจักกัปปวัตตนสูตร
พิธีปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.ชุมพร และ จ.ระนอง
สถาบันการศึกษา Rohtak จัดประชุมนานาชาติ
ศูนย์อบรมเยาวชนลาดหลุมแก้ว จัดโครงการอุปสมบทหมู่ประจำเดือนมิถุนายน
พระอาจารย์จากกองธรรม สอนศีลธรรมนักเรียน รร.สังข์อ่ำวิทยา
คณะกัลยาณมิตรลูกพระธัมฯ ร่วมตักบาตรพระภิกษุสามเณร 555 รูป
พิธีบรรพชาและอุปสมบทโครงการธรรมทายาท ระดับอุดมศึกษา รุ่นที่ 51 และรุ่นผู้บริหาร
ชมรมพุทธรักษา จ.ยะลา จัดกิจกรรมเครือข่ายเยาวชนจิตอาสารักษ์บวร ประจำเดือนมิถุนายน