คณะสงฆ์พระนครศรีอยุธยา มอบเครื่องอุปโภค บริโภคสิ่งของจำเป็นแก่วัดและผู้ประสบภัยน้ำท่วมณ ศาลาการเปรียญวัดตะเคียน ตำบลขวัญเมือง อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา พระเดชพระคุณพระธรรมรัตนมงคล เจ้าคณะจังหวัดพระนครศรีอยุธยา เจ้าอาวาสวัดพนัญเชิงวรวิหาร ได้มอบหมายให้พระพิพัฒนศาสนกิจวิธาน รองเจ้าคณะอำเภอพระนครศรีอยุธยา เจ้าอาวาสวัดท่าการ้อง ในฐานะประธานฝ่ายสาธารณะสงเคราะห์ พร้อมด้วยคณะสงฆ์จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ร่วมกับจังหวัดพระนครศรีอยุธยา และผู้นำท้องถิ่น ได้ร่วมกันมอบกัปปิยภัณฑ์ สิ่งของจำเป็น รวมทั้งเครื่องอุปโภคบริโภค ให้กับวัดวรรังสรรค์นายก และวัดตาลเอน พร้อมทั้งมอบเครื่องอุปโภคบริโภคให้ประชาชน จำนวน 93 ราย นอกจากนี้ยังได้ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมสถานการณ์อุทกภัยฯ และมอบเครื่องอุปโภคบริโภคให้กับประชาชนในพื้นที่ ตำบลขวัญเมือง เพื่อช่วยบรรเทาความเดือนร้อนในเบื้องต้นคณะสงฆ์พระนครศรีอยุธยา มอบเครื่องอุปโภค บริโภค สิ่งของจำเป็นแก่วัดและผู้ประสบภัยน้ำท่วมคณะสงฆ์พระนครศรีอยุธยา มอบเครื่องอุปโภค บริโภค สิ่งของจำเป็นแก่วัดและผู้ประสบภัยน้ำท่วม
ด้านนางสาวนุชนาถ ประทีปธีรานันต์ เปิดเผยว่า แม่น้ำเจ้าพระยาได้เปลี่ยนทิศทางเนื่องจากน้ำทะลักล้นแนวคันกั้นน้ำ ที่อำเภอไชโย จังหวัดอ่างทอง ส่งผลให้มวลน้ำไหลลงสู่แม่น้ำลพบุรี เข้าท่วมบ้านเรือนประชาชนที่อยู่ริมแม่น้ำลพบุรี ในอำเภอบ้านแพรก อำเภอมหาราช และอำเภอบางปะหัน โดยอำเภอบางปะหันได้รับผลกระทบจากภาวะน้ำล้นตลิ่ง เข้าท่วมวัด และบ้านเรือนประชาชน พระเดชพระคุณพระธรรมรัตนมงคล เจ้าคณะจังหวัดพระนครศรีอยุธยา จึงได้มอบหมายให้ประธานฝ่ายสาธารณะสงเคราะห์ คณะสงฆ์จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ร่วมกับ จังหวัดพระนครศรีอยุธยา นำสิ่งของ เครื่องอุปโภคบริโภค ที่จำเป็นมาถวายวัด และมอบให้ประชาชน ในพื้นที่อำเภอบางปะหันที่ประสบปัญหาอุทกภัยฯ ในครั้งนี้คณะสงฆ์พระนครศรีอยุธยา มอบเครื่องอุปโภค บริโภค สิ่งของจำเป็นแก่วัดและผู้ประสบภัยน้ำท่วม
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-27408.png)