DMC NEWS
มหาวิทยาลัยราชภัฏอุบลราชธานี จัดตักบาตรรับน้องใหม่
DMC NEWS ประจำวันที่ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556
จัดตักบาตรพระจำนวน 556 รูป เพื่อต้อนรับน้องใหม่
ชมรมพุทธศาสตร์ วัฒนธรรมและประเพณี มหาวิทยาลัยราชภัฎอุบลราชธานี จัดพิธีตักบาตรพระจำนวน 556 รูป เพื่อต้อนรับน้องใหม่ ประจำปีการศึกษา 2556 ให้กับนักศึกษากว่า 5,000 คน โดยในงานได้รับความเมตตาจากพระเดชพระคุณพระราชธรรมโกศล เจ้าคณะจังหวัดอุบลราชธานี ฝ่ายธรรมยุต เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ และผู้ช่วยศาสตราจารย์ประชุม ผงผ่าน อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฎอุบลราชธานี เป็นประธานฝ่ายฆราวาส
คณาจารย์ และนักศึกษาทุกคนต่างปลาบปลื้มใจ
บรรยากาศการตักบาตรเป็นไปด้วยความสดชื่น ในช่วงพิธีกรรมมีสายฝนโปรยปรายลงมา แต่คณาจารย์ และนักศึกษาทุกคนก็ไม่หวั่นไหว ต่างร่วมกันตักบาตรด้วยความปลาบปลื้ม เย็นทั้งกายและใจ ซึ่งการตักบาตรในครั้งนี้ถือเป็นการสร้างความดีร่วมกันทุกภาคส่วน ทั้งนิสิต นักศึกษา คณาจารย์ จึงเป็นการจรรโลงพระพุทธศาสนาและฟื้นฟูประเพณีการตักบาตรให้เป็นค่านิยมที่อยู่ใจนักศึกษาตลอดไป
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-15975.png)
http://goo.gl/ufI4q