บทความธรรมะ Dhamma Articles >
ประมวลภาพธุดงค์ธรรมชัย ปีที่ 4 วันที่ 16 มกราคม พ.ศ. 2558 จากวัดโรงวัดโวัดโบสถ์(บน)บางคูเวียง ถึง พุทธมณฑล รวมระยะทาง 17.6 กิโลเมตร อ่านเรื่องต่อ
ธุดงค์ธรรมยาตรา คือ การเผยแผ่พระพุทธศาสนาที่ได้ผลดียิ่งตั้งแต่ครั้งพุทธกาล ในครั้งพุทธกาล พระพุทธเจ้าก็ได้ทรงนำพระสงฆ์สาวกจำนวนนับหมื่นรูป เดินธุดงค์ธรรมยาตรา จากเมืองสู่เมืองเพื่อเผยแผ่พระพุทธศาสนา อ่านเรื่องต่อ
“หยุดเป็นตัวสำเร็จ” ถ้อยคำอันทรงคุณค่าที่พระเดชพระคุณหลวงปู่ (พระผู้ปราบมาร) ท่านเอาชีวิตเป็นเดิมพัน สละชีวิตที่เป็นที่สุดของมนุษย์ ในกลางพรรษาที่ 12 ณ วัดโบสถ์บน บางคูเวียง เพื่อค้นหาว่า ทางสายกลางอยู่ที่ไหน? นั่งเข้าที่เพื่อไปเห็นของจริงว่า อ่านเรื่องต่อ
ธุดงค์ธรรมชัย จาริกไปตามพุทธโอวาท เธอทั้งหลายจงจาริกไปเพื่อประโยชน์และความสุขแก่คนหมู่มาก เพื่ออนุเคราะห์โลก เพื่อประโยชน์เกื้อกูลและความสุขแก่ทวยเทพและมนุษย์ อ่านเรื่องต่อ
ประมวลภาพธุดงค์ธรรมชัย ปีที่ 4 วันที่ 15 มกราคม พ.ศ. 2558 กิจกรรมพิเศษ "สถานที่เกิดด้วยกายธรรม" วัดโบสถ์(บน) บางคูเวียง อ.บางกรวย จ.นนทบุรี อ่านเรื่องต่อ
วันนี้ก็เป็นวันที่ 14 ของการเดินธุดงค์ธรรมชัยเส้นทางพระผู้ปราบมาร ปีที่ 4 จากทั้งหมด 29 วัน ก็เหลือเวลาอีกเพียงแค่ 15 วันเท่านั้น อ่านเรื่องต่อ
นับตั้งแต่หลวงพ่อมอบบุญให้ลูกๆและทีมงานผู้นำบุญสมุทรสาคร และผู้นำพุทธเมียนมาร์มหาชัย ไปชวนชาวเมียนมาร์มาโปรยดาวรวย ลูกๆผู้นำบุญทั้งหมดก็ปลื้มแบบจัดเต็ม 24 น.เลยเจ้าค่ะ อ่านเรื่องต่อ
ณ วันอาทิตย์ที่ 18 มกราคม 2558 จะมีการระดมพลบุดดิส (Buddhist) ฮาร์ดคอร์ หรือนักบุญชาวเมียนมาร์ที่อยู่ในเมืองไทย มาสัมมนาพร้อมกันครั้งแรกของโลก ที่ วัดพระธรรมกาย เพื่อให้ทุกคนได้กลับไปทำหน้าที่ชวนชาวเมียนมาร์ และชวนชาวพุทธในกลุ่มประเทศ AEC เรือนล้านคนมาโปรยดาวรวย อ่านเรื่องต่อ
จากที่เมื่อวาน เราได้ทราบกันแล้วว่า มีการเพิ่มจำนวนวันในการเดินธุดงค์ธรรมชัยเส้นทางพระผู้ปราบมาร ปีที่ 4 เพิ่มขึ้นอีก 2 วัน เป็น 29 วัน (2-30 มกราคม) สรุปจำนวนระยะทางที่เดินทั้งหมดคือ...475 กิโลเมตร อ่านเรื่องต่อ
วันนี้เป็นอีกหนึ่งวันที่จะปลื้มไม่รู้ลืม เพราะเป็นวันที่พระธุดงค์ 1,130 รูป ได้ทำทุกย่างก้าวให้เป็นย่างแก้ว ก้าวไปจนถึงอนุสรณ์สถานแห่งที่ 3 แล้ว คือ วัดโบสถ์บน บางคูเวียง สถานที่เกิดด้วยกายธรรมของพระเดชพระคุณหลวงปู่ พระผู้ปราบมาร ทุกย่างก้าวในวันนี้เต็มไปด้วยความองอาจสง่างาม ยกใจยกศรัทธาของสาธุชนให้สูงส่งตามไปด้วย อ่านเรื่องต่อ
ธรรมยาตรา "ธุดงค์ธรรมชัย" รื้อฟื้นพุทธประเพณี...สู่ความรุ่งเรืองเช่นย้อนยุคพุทธกาล ขอเชิญพุทธศาสนิกชนร่วมต้อนรับพระธุดงค์ธรรมชัย 2-30 มกราคม พ.ศ. 2558 ดูแผนที่การเดินทางได้ที่ www.dmc.tv/tudong หรือโทร. 02-831-1234 อ่านเรื่องต่อ
ประมวลภาพธุดงค์ธรรมชัย ปีที่ 4 วันที่ 14 มกราคม พ.ศ. 2558 จากวัดบางรักใหญ่ถึงวัดไทยเจริญ รวมระยะทาง 13.9 กิโลเมตร อ่านเรื่องต่อ
ธุดงค์ธรรมชัย ... จาริกไปเพื่อประโยชน์ตนและประโยชน์ท่าน ขอเชิญพุทธศาสนิกชนร่วมต้อนรับพระธุดงค์ธรรมชัย ในโครงการธรรมยาตราธุดงค์ธรรมชัย ระหว่างวันที่ 2-30 มกราคม พ.ศ. 2558 ดูแผนที่ http://www.dmc.tv/tudong โทร.02-831-1234 อ่านเรื่องต่อ
เช้าตรู่วันนี้ฤดูสบายๆ ท่ามกลางอากาศหน๊าวหนาว ผู้สื่อข่าวบุญสว่างก็สุดแสนประทับใจที่ได้เห็นครอบครัวชาวพุทธ มหาเศรษฐีคู่บุญค้ำจุนพระพุทธศาสนา คือ คุณชาตรี สุขศิริ เจ้าของโรงสีขุนศรี ได้อนุญาตให้ใช้พื้นที่โรงสีข้าวเป็นดินแดนสั่งสมบุญ(เป็นสถานที่พักค้าง) อีกทั้งยังใจดีทำภัตตาหารเลี้ยงพระเจ้าหน้าที่เตรียมงานในช่วงก่อนหน้านี้อีกด้วย คุณชาตรีให้การต้อนรับในฐานะเจ้าของบ้านอย่างดีทุกอย่าง และออกมาต้อนรับพระธุดงค์ทั้งครอบครัวด้วยค่ะ อ่านเรื่องต่อ
ถึงลูกๆ กองพันเนื้อนาบุญ และกองพลจักรพรรดิดาวรวยทุกคน เราจะได้บุญใหญ่เพิ่มขึ้นกันทุกๆ คนเลย เพราะเราจะมีการเดินธุดงค์ธรรมชัยเส้นทางพระผู้ปราบมาร เพิ่มขึ้นอีก 2 วัน, จากเดิมที่กำหนดไว้ 27 วัน เพิ่มเป็น 29 วัน (จากเดิมกำหนดไว้วันที่ 2-28 มกราคม, เปลี่ยนเป็นวันที่ 2-30 มกราคม พ.ศ. 2558) เพื่อเป็นการเชื่อมสัมพันธ์ไทย-เมียนมาร์ มหาชัย จ.สมุทรสาคร ในวันเสาร์ที่ 24 และอาทิตย์ที่ 25 มกราคม อ่านเรื่องต่อ
ประมวลภาพธุดงค์ธรรมชัย ปีที่ 4 วันที่ 13 มกราคม พ.ศ. 2558 จากวัดโรงสีขุนศรีถึงวัดบางรักใหญ่ รวมระยะทาง 24.9 กิโลเมตร อ่านเรื่องต่อ
กระผม พระอินทะญานะ จากทวายครับ หลวงพ่อครับชาวเมียนม่าร์ในมหาชัยหลายๆคนที่ได้ไปร่วม 3 บิ๊กบุญที่ทวาย ต่างก็กลับมามหาชัย ด้วยความปลื้มปีติมากๆ จนกลายเป็นกระแส ทำให้คนที่ไม่ได้ไปร่วมนั้นเสียดายมาก อ่านเรื่องต่อ
การเดินธุดงค์ธรรมยาตราแท้จริงแล้วคืออะไร พระเดินธุดงค์ในเมืองได้หรือไม่ ทำไมพระต้องมาเดินจำนวนมากๆ ในเมือง เราต้องโปรยดอกไม้เพื่ออะไร หาคำตอบได้ที่นี่.. อ่านเรื่องต่อ
วันนี้เริ่มต้นความปลื้มกันที่วัดผาสุการาม กับอากาศเย็นๆ สบ๊ายสบาย หนาวนิดๆ จนหลายคนบอกว่ายังกับอยู่ที่สวิตเซอร์แลนด์เลย ซึ่งพระธุดงค์ 1,130 รูป ได้รับความเมตตาอย่างสูงจาก หลวงพ่อพระครูผาสุกกิจจาภรณ์ เจ้าอาวาสวัดผาสุการาม ที่ออกมาโปรยดาวรวยส่งพระลูกพระหลานด้วยความเบิกบานใจ อ่านเรื่องต่อ
วันนี้ก็เป็นวันที่ 11 ของการเดินธุดงค์ธรรมชัยเส้นทางพระผู้ปราบมาร ปีที่ 4 จากทั้งหมด 27 วัน ก็เหลือเวลาอีกเพียงแค่ 16 วันเท่านั้น อ่านเรื่องต่อ
ประมวลภาพธุดงค์ธรรมชัย ปีที่ 4 วันที่ 12 มกราคม พ.ศ. 2558 จากวัดผาสุการาม ถึง โรงสีขุนศรี รวมระยะทาง 17.0 กิโลเมตร อ่านเรื่องต่อ
เรียนเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพขบวนเวียนประทักษิณ พิธีบรรพชาอุปสมบทหมู่ธรรมทายาท รุ่นบูชาธรรม 106 ปี คุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ จนนกยูง วันเสาร์ที่ 17 มกราคม พ.ศ. 2558 เวลา 06.30-17.20 น.
ณ พัทธสีมา วัดพระธรรมกาย จ.ปทุมธานี อ่านเรื่องต่อ
ตักบาตรพระ 3 แผ่นดิน 10,000 รูป ปีที่ 2 วันอาทิตย์ที่ 22 กุมภาพันธ์ 2558 เวลา 06.00 -08.30 น. ณ บริเวณหน้าด่านพรมแดน อ.แม่สาย จ.เชียงราย
อ่านเรื่องต่อ
“คำว่าอุปสรรคไม่เคยอยู่ในหัวใจของพุทธบุตรกองพันเนื้อนาบุญและกองพลจักรพรรดิดาวรวยเลย” เพราะว่าตลอดเส้นทางเดินธุดงค์ครั้งนี้มีบททดสอบความเข้มแข็งหลายอย่างเลย ทั้งแสงแดดที่ร้อนจ้า สายฝนที่ตกลงมา สายลมแห่งความหนาวเย็น หรือจะเรียกว่าเป็นธุดงค์3ฤดู ก็ได้ค่ะ แต่ทุกคนก็ยิ้มสู้อย่างอบอุ่นหัวใจเพราะมีพระเดชพระคุณหลวงปู่เป็นขวัญกำลังใจในภารกิจฟื้นฟูพระพุทธศาสนาค่ะ อ่านเรื่องต่อ
วันนี้ก็เป็นวันที่ 10 จากทั้งหมด 27 วัน ของการเดินธุดงค์ธรรมชัยเส้นทางพระผู้ปราบมาร ปีที่ 4, ก็เหลือเวลาอีกเพียงแค่ 17 วันเท่านั้น อ่านเรื่องต่อ