ศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้จัดพิธีทอดผ้าป่าฉลองหอฉันคุณยายอาจารย์ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 30 มกราคม พ.ศ. 2561ศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้ จัดพิธีทอดผ้าป่าฉลองหอฉันคุณยายอาจารย์ศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้ จังหวัดสงขลา ได้จัดพิธีทอดผ้าป่าฉลองหอฉันคุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ขนนกยูง ครบรอบ 6 ปี เพื่อสร้างสุขพิมาน
ศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้ จัดพิธีทอดผ้าป่าฉลองหอฉันคุณยายอาจารย์เมื่อวันที่ 28 มกราคม ที่ผ่านมา ศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้ จังหวัดสงขลา ได้จัดพิธีทอดผ้าป่าฉลองหอฉันคุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ขนนกยูง ครบรอบ 6 ปี เพื่อสร้างสุขพิมาน โดยมี กัลยาณมิตรไพศาล ทวีชัยถาวร จุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย ก่อนที่ผู้มีบุญทั้ง7จังหวัดภาคใต้ตอนล่างและชาวมาเลเซียที่มาร่วมงานบุญ จะได้ร่วมกันนั่งสมาธิ(Meditation)กลั่นใจผ่องใส จากนั้นเป็นกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน และกล่าวคำถวายยานพาหนะ โดยมีกัลยาณมิตรไพศาล ทวีชัยถาวร และกัลยาณมิตรเสาวนี หิรัญยศิริ เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย และในโอกาสนี้พระพรมสรร อภิวฒฺฑโน ประธานศูนย์ส่งเสริมศีลธรรมจังหวัดสงขลา ท่านประธานสงฆ์ ได้ให้ธรรมะเรื่องอานิสงส์ของการถวายยานพาหนะศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้ จัดพิธีทอดผ้าป่าฉลองหอฉันคุณยายอาจารย์ส่วนภาคบ่ายท่านประธานในพิธีและท่านเจ้าภาพ ได้ตั้งริ้วขบวนอัญเชิญผ้าป่าน้อมถวายแด่คณะสงฆ์โดยมีกัลยาณมิตรไพศาล ทวีชัยถาวร และกัลยาณมิตรเสาวนี หิรัญยศิริ เป็นผู้นำกล่าวคำถวายผ้าป่า เพื่อสร้างสุขพิมาน จากนั้นคณะสงฆ์พิจารณาผ้าป่า ก่อนที่ท่านประธานสงฆ์จะได้กล่าวสัมโมทนียกถา เรื่องการอำนวยสะดวกสบาย และการสร้างสุขพิมาน
ศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้ จัดพิธีทอดผ้าป่าฉลองหอฉันคุณยายอาจารย์
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-22996.png)