ศูนย์ปฏิบัติธรรมเบญจธรรม ดอนเมืองจัดพิธีบรรพชาสามเณรข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2561
ศูนย์ปฏิบัติธรรมเบญจธรรม ดอนเมือง จัดพิธีบรรพชาสามเณร
ศูนย์อบรมและปฏิบัติธรรมเบญจธรรม ดอนเมือง ได้จัดพิธีบรรพชาสามเณร โครงการบรรพชาสามเณรปิดเทอมเล็ก หัวใจใหญ่กตัญญู
ศูนย์ปฏิบัติธรรมเบญจธรรม ดอนเมือง จัดพิธีบรรพชาสามเณร
สำหรับพิธีกรรมได้จัดขึ้นเมื่อวันที่ 13 ตุลาคมที่ผ่านมา โดยภายในงานมีผู้ปกครอง คณะเจ้าภาพ มาร่วมพิธีบรรพชาเป็นจำนวนมาก ซึ่งได้ร่วมกันสวดมนต์ในบทธัมมจักกัปปวัตตนสูตรด้วยความพร้อมเพรียงกัน ก่อนที่นาคยุวธรรมทายาทจะได้แปรแถวเข้าสู่ศูนย์กลางพิธี เพื่อประกอบพิธีขอขมา มอบผ้าไตรจีวรจากผู้ปกครองและคณะเจ้าภาพ ครั้งนี้มีเยาวชนร่วมโครงการกว่า 40 คน โดยมีนาวาอากาศเอกมนตรี จีระปัญญา ในนามตัวแทนคณะกรรมการจัดงาน ได้กล่าวรายงานต่อท่านประธานสงฆ์ จากนั้นทุกท่านได้ปฏิบัติธรรมร่วมกัน เพื่อกลั่นกายใจให้สงบนิ่ง ก่อนที่จะประกอบพิธีขอขมา โดยนาคยุวธรรมทายาทได้กล่าวคำขอขมาต่อผู้ปกครอง และรับผ้าไตรจีวรจากผู้ปกครองด้วยความปลาบปลื้มปีติ
ศูนย์ปฏิบัติธรรมเบญจธรรม ดอนเมือง จัดพิธีบรรพชาสามเณร
หลังจากนั้นเป็นพิธีบรรพชา โดยได้รับความเมตตาจากพระครูชัยสารสุนทร เจ้าอาวาสวัดเวฬุวนาราม เป็นพระอุปัชฌาย์ ซึ่งการบวชครั้งนี้นับเป็นมหากุศลและน่าปลื้มปีติเป็นอย่างยิ่ง ที่เยาวชนมีจิตใจงดงาม ได้ออกบวชเพื่อตอบแทนพระคุณบิดามารดา และตั้งใจแสวงหาความรู้ในพระพุทธศาสนา เพื่อมาพัฒนาตนเองด้วยการรักษาศีล สมาธิและปัญญา ทั้งนี้ยังเป็นการสืบทอดและทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้มีความเจริญรุ่งเรืองมั่นคงศูนย์ปฏิบัติธรรมเบญจธรรม ดอนเมือง จัดพิธีบรรพชาสามเณร
ซึ่งทุกรูปได้ผ่านกิจกรรมกิจวัตรมาถึงวันนี้ นับได้ว่าทุกรูปที่อยู่ในพิธีกรรมอันศักดิ์สิทธิ์และเป็นมงคลนี้ ได้ผ่านมาแล้วซึ่งการอบรมในบทฝึกของนาค และพร้อมที่จะเป็นสามเณรแท้ เป็นเนื้อนาบุญให้กับญาติโยมต่อไป
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-24093.png)