สมาธิ(Meditation)มหาวิทยาลัยสงฆ์ย่างกุ้ง ส่งผู้แทนร่วมอบรมโครงการ UG5ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2561
มหาวิทยาลัยสงฆ์ย่างกุ้ง ส่งผู้แทนร่วมอบรมโครงการ UG5
ผู้แทนพระภิกษุ แม่ชี และสาธุชน จากมหาวิทยาลัยสงฆ์ย่างกุ้ง เข้าอบรมโครงการ UG5 ณ วัดพระธรรมกาย
มหาวิทยาลัยสงฆ์ย่างกุ้ง ส่งผู้แทนร่วมอบรมโครงการ UG5
เมื่อเร็วๆนี้ พระอาจารย์สุวรรณะ พระอาจารย์สุมังคละ ผู้แทนคณะบดีมหาวิทยาลัยสงฆ์ย่างกุ้ง ประเทศเมียนมา พร้อมด้วยพระภิกษุ แม่ชี และสาธุชน กว่า 150 รูป/คน เข้อบรมโครงการ UG5 ณ วัดพระธรรมกาย โดยมีหลวงพ่อทัตตะชีโว รองเจ้าอาวาสวัดพระธรรมกาย เป็นประธานสงฆ์ ซึ่งในโอกาสนี้ท่านได้เมตตาบรรยายในหัวข้อ UG5 หรือความดีสากล 5 ประการ ที่เน้นหลัก สะอาด ระเบียบ สุภาพ ตรงต่อเวลา มีสมาธิ ซึ่งสิ่งเหล่านี้จะช่วยปลูกฝังนิสัยของผู้ปฏิบัติให้เกิดนิสัยที่ดี รักในการฝึกฝนตนเอง จากนั้นหลวงพ่อทัตตะชีโวได้พาคณะผู้แทนจากมหาวิทยาลัยสงฆ์ย่างกุ้ง ลงดูพื้นที่จริง คือ หมู่กุฏิสามเณร เพื่อชมความเป็นอยู่ของสามเณร และเกณฑ์การวัดผลการเลื่อนชั้น จากนั้นได้ไปดูที่ห้องน้ำ และกุฏิสามเณรประจำ ซึ่งทุกท่านที่เข้าชมต่างให้ความสนใจเป็นอย่างมากมหาวิทยาลัยสงฆ์ย่างกุ้ง ส่งผู้แทนร่วมอบรมโครงการ UG5
สำหรับการมาเข้าอบรมของมหาวิทยาลัยสงฆ์ย่างกุ้ง จัดขึ้นตั้งแต่วันที่ 20-26 พฤศจิกายน โดยมุ่งหวังที่จะนำหลักความดีสากล 5 ประการไปปฏิบัติให้เกิดขึ้นจริง เพราะเล็งเห็นว่าความสะอาด ความมีระเบียบ ความสุภาพ ความตรงต่อเวลา และการมีสมาธินั้น เป็นหลักปฏิบัติที่สำคัญที่จะปลูกฝังนิสัยที่ดีให้เกิดขึ้นแก่ตนเองละขยายสู่บุคคลรอบข้างจนเกิดสังคมที่สงบสุข ที่เต็มไปด้วยศีลธรรมอันดีเกิดขึ้นในอนาคต
มหาวิทยาลัยสงฆ์ย่างกุ้ง ส่งผู้แทนร่วมอบรมโครงการ UG5
มหาวิทยาลัยสงฆ์ย่างกุ้ง ส่งผู้แทนร่วมอบรมโครงการ UG5
ผู้แทนพระภิกษุ แม่ชี และสาธุชน จากมหาวิทยาลัยสงฆ์ย่างกุ้ง เข้าอบรมโครงการ UG5 ณ วัดพระธรรมกาย https://dmc.tv/a24266
บทความธรรมะ Dhamma Articles > ข่าวพระพุทธศาสนา[ 26 พ.ย. 2561 ] - [ ผู้อ่าน : 18265 ]
บทความอื่นๆ ในหมวด
ปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.หนองคายปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.สมุทรสาคร
พิธีถวายสังฆทานแด่คณะสงฆ์ 323 วัด ครั้งที่ 171 และพิธีมอบกองทุนหนุนแรงใจช่วยครูใต้ ครั้งที่ 136
ชมรมพุทธรักษา จ.ยะลา จัดกิจกรรมเครือข่ายเยาวชนจิตอาสารักษ์บวร
ปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.อำนาจเจริญ
วัดบ้านขุน จัดพิธีมุทิตาสักการะมหาเปรียญธรรม คณะสงฆ์ภาค 7
ปฐมนิเทศและมอบสื่อเด็กดี v-star จ.ประจวบคีรีขันธ์
สัมมนาและมอบสื่อเด็กดี v-star จ.นนทบุรี
พิธีตัดปอยผมและปลงผม โครงการบรรพชาสามเณรโรงเรียนนานาชาติ รุ่นที่ 13
สาธุชนชาวเมียนมากว่า 4,000 คน ร่วมถวายผ้าไตรและสวดธัมมจักกัปปวัตตนสูตร
พิธีปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.ชุมพร และ จ.ระนอง
สถาบันการศึกษา Rohtak จัดประชุมนานาชาติ
ศูนย์อบรมเยาวชนลาดหลุมแก้ว จัดโครงการอุปสมบทหมู่ประจำเดือนมิถุนายน