บรรยากาศสอบนักธรรมโท-เอก ณ วัดพระธรรมกายข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2561
บรรยากาศสอบนักธรรมโท-เอก ณ วัดพระธรรมกาย
สำนักงานแม่กองธรรมสนามหลวง จัดสอบธรรมสนามหลวง ประจำปี 2561 ในระดับชั้นนักธรรมโทและเอกพร้อมกันทั่วประเทศ โดยที่สนามสอบวัดพระธรรมกายมีพระภิกษุและสามเณร เข้าร่วมกว่า 353 รูป
บรรยากาศสอบนักธรรมโท-เอก ณ วัดพระธรรมกาย
สำหรับการสอบครั้งนี้จัดขึ้น ณ มหารัตนวิหารคด 25 วัดพระธรรมกาย จังหวัดปทุมธานี โดยได้รับความเมตตาจากพระครูมงคลกิจจารักษ์ เจ้าคณะอำเภอคลองหลวง จังหวัดปทุมธานี เป็นประธานเปิดสอบธรรมสนามหลวงระดับนักธรรมชั้นโทและชั้นเอก ณ สนามสอบวัดพระธรรมกาย
บรรยากาศสอบนักธรรมโท-เอก ณ วัดพระธรรมกาย
โดยมีพระภิกษุสามเณรในเขตอำเภอคลองหลวงเข้าสอบจำนวน 353 รูป ในการนี้ท่านได้อ่านคำปราสัยของพระพรหมมุนี แม่กองธรรมสนามหลวง โดยมีใจความว่า”วันนี้เป็นวันสอบธรรมสนามหลวงสมัยสอง ประจำปีการศึกษา 2561 พร้อมกันทั่วราชอาณาจักร เป็นการสอบนักธรรมชั้นโทและเอก และการที่พระภิกษุสามเณรได้เข้ามาศึกษาพระธรรมวินัยของสมเด็จพระบรมศาสดานั้น เพื่อจะนำความรู้ความเข้าใจไปอบรมฝึกตนในการประพฤติดีปฏิบัติชอบ การศึกษาของพระพุทธศาสนาจึงมี 3 ระดับคือ ปริยัติ ปฏิบัติ ปฏิเวธ การศึกษาพระปริยัติธรรมเป็นปฐมบทที่สำคัญในการธำรงพระพุทธศาสนา เพราะเมื่อเข้าใจพระธรรมวินัยแล้ว ย่อมสามารถนำไปประพฤติปฏิบัติได้ถูกต้อง และได้รับผลคือความสงบสุขความเจริญตามกำลังแห่งการปฏิบัติ การสอบธรรมสนามหลวง จึงเป็นอีกวาระหนึ่งที่จะแสดงถึงความเจริญงอกงามในการศึกษา การยึดมั่นในสุจริตธรรม เพื่อทดสอบสำนึกของเราทั้งหลายในการคุ้มกันภัยอันตรายทั้งภายในภายนอก และพร้อมที่จะธำรงพระพุทธศาสนาให้วัฒนาสถาพรสืบไป”บรรยากาศสอบนักธรรมโท-เอก ณ วัดพระธรรมกาย
สำหรับการสอบนักธรรมสนามหลวงในครั้งนี่ได้รับความเมตตาจากพระผู้ใหญ่ในจังหวัดปทุมธานีและจังหวัดใกล้เคียง ที่ต่างสละเวลาเพื่อมาดูแลการสอบอย่างใกล้ชิด ซึ่งมีการจัดสอบรวมทั้งหมด 4 วัน วันละ 1 วิชา เวลาในการทำข้อสอบวิชาละ 3 ชั่วโมง เริ่มระหว่างวันที่ 24-27 พฤศจิกายนนี้ โดยนักธรรมโทและเอกจะทำการสอบ 4 วิชา คือ 1.วิชากระทู้ธรรม 2.วิชาธรรมมะ 3.วิชาพุทธประวัติ และ 4. วิชาพระธรรมวินัย ในการนี้คณะเจ้าภาพผู้ใจบุญก็ได้ถวายปากกาแด่พระภิกษุ สามเณร ผู้เข้าสอบทุกรูปด้วย
บรรยากาศสอบนักธรรมโท-เอก ณ วัดพระธรรมกาย
สำนักงานแม่กองธรรมสนามหลวง จัดสอบธรรมสนามหลวง ประจำปี 2561 ในระดับชั้นนักธรรมโทและเอกพร้อมกันทั่วประเทศ โดยที่สนามสอบวัดพระธรรมกายมีพระภิกษุและสามเณร เข้าร่วมกว่า 353 รูป https://dmc.tv/a24270
บทความธรรมะ Dhamma Articles > ข่าวพระพุทธศาสนา[ 27 พ.ย. 2561 ] - [ ผู้อ่าน : 18274 ]
บทความอื่นๆ ในหมวด
ปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.หนองคายปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.สมุทรสาคร
พิธีถวายสังฆทานแด่คณะสงฆ์ 323 วัด ครั้งที่ 171 และพิธีมอบกองทุนหนุนแรงใจช่วยครูใต้ ครั้งที่ 136
ชมรมพุทธรักษา จ.ยะลา จัดกิจกรรมเครือข่ายเยาวชนจิตอาสารักษ์บวร
ปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.อำนาจเจริญ
วัดบ้านขุน จัดพิธีมุทิตาสักการะมหาเปรียญธรรม คณะสงฆ์ภาค 7
ปฐมนิเทศและมอบสื่อเด็กดี v-star จ.ประจวบคีรีขันธ์
สัมมนาและมอบสื่อเด็กดี v-star จ.นนทบุรี
พิธีตัดปอยผมและปลงผม โครงการบรรพชาสามเณรโรงเรียนนานาชาติ รุ่นที่ 13
สาธุชนชาวเมียนมากว่า 4,000 คน ร่วมถวายผ้าไตรและสวดธัมมจักกัปปวัตตนสูตร
พิธีปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.ชุมพร และ จ.ระนอง
สถาบันการศึกษา Rohtak จัดประชุมนานาชาติ
ศูนย์อบรมเยาวชนลาดหลุมแก้ว จัดโครงการอุปสมบทหมู่ประจำเดือนมิถุนายน