บรรยากาศการสอบธรรมศึกษา ณ วัดพระธรรมกายข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2561
บรรยากาศการสอบธรรมศึกษา ณ วัดพระธรรมกายนักเรียนธรรมศึกษาระดับชั้นตรี โท และเอก จำนวน 610 คน ในจังหวัดปทุมธานี ร่วมสอบธรรมศึกษา ประจำปีพุทธศักราช 2561 ณ สนามสอบวัดพระธรรมกาย จังหวัดปทุมธานี
บรรยากาศการสอบธรรมศึกษา ณ วัดพระธรรมกาย
สำนักแม่กองธรรมสนามหลวงได้จัดสอบธรรมศึกษาพร้อมกันทั่วประเทศ โดย วัดพระธรรมกายได้เปิดเป็นสนามสอบธรรมศึกษาของเขตพื้นที่จังหวัดปทุมธานี ซึ่งการสอบในครั้งนี้ได้เปิดสอบธรรมศึกษาตั้งแต่ระดับชั้นตรี ชั้นโทและชั้นเอก โดยได้รับความเมตตาจากพระผู้ใหญ่ในจังหวัดปทุมธานีและจังหวัดใกล้เคียง ที่ต่างสละเวลาเพื่อมาดูแลการสอบอย่างใกล้ชิด ซึ่งทำการสอบ4 วิชา คือ 1.วิชากระทู้ธรรม 2.วิชาธรรมมะ 3.วิชาพุทธประวัติ และ 4. วิชาพระธรรมวินัย โดยมีโรงเรียนประถมศึกษา3โรงเรียนในเขตพื้นที่ตำบลคลองสาม จังหวัดปทุมธานี เข้าร่วมสอบในครั้งนี้ ประกอบด้วย โรงเรียนวัดกลางคลองสาม โรงเรียนวัดสังข์อ่ำวิทยา และโรงเรียนเทศบาลท่าโขลง
บรรยากาศการสอบธรรมศึกษา ณ วัดพระธรรมกาย
สำหรับการเรียนธรรมศึกษานั้น หมายถึงข้อปฏิบัติที่เป็นหลักของชีวิต ดังนั้นธรรมศึกษา ก็คือการศึกษาข้อปฏิบัติในการดำเนินชีวิตของทุกคนในโลกนี้ เพื่อนำไปปฏิบัติให้เกิดเป็นความสุขความเจริญในชีวิต เกิดประโยชน์ต่อตนเอง ต่อสังคมส่วนรวม และประเทศชาติ การเรียนธรรมศึกษาจึงต้องเรียนให้รู้ ให้สามารถพิจารณาให้เห็นจริงตามหลัก คือการมองให้รู้ว่า ปฏิบัติเช่นนี้แล้ว ได้ผลจริงหรือไม่ หรือปฏิบัติแล้ว เกิดประโยชน์เช่นไร
บรรยากาศการสอบธรรมศึกษา ณ วัดพระธรรมกาย
บรรยากาศการสอบธรรมศึกษา ณ วัดพระธรรมกาย
นักเรียนธรรมศึกษาระดับชั้นตรี โท และเอก จำนวน 610 คน ในจังหวัดปทุมธานี ร่วมสอบธรรมศึกษา ประจำปีพุทธศักราช 2561 ณ สนามสอบวัดพระธรรมกาย จังหวัดปทุมธานี https://dmc.tv/a24292
บทความธรรมะ Dhamma Articles > ข่าวพระพุทธศาสนา[ 30 พ.ย. 2561 ] - [ ผู้อ่าน : 18270 ]
บทความอื่นๆ ในหมวด
ปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.หนองคายปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.สมุทรสาคร
พิธีถวายสังฆทานแด่คณะสงฆ์ 323 วัด ครั้งที่ 171 และพิธีมอบกองทุนหนุนแรงใจช่วยครูใต้ ครั้งที่ 136
ชมรมพุทธรักษา จ.ยะลา จัดกิจกรรมเครือข่ายเยาวชนจิตอาสารักษ์บวร
ปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.อำนาจเจริญ
วัดบ้านขุน จัดพิธีมุทิตาสักการะมหาเปรียญธรรม คณะสงฆ์ภาค 7
ปฐมนิเทศและมอบสื่อเด็กดี v-star จ.ประจวบคีรีขันธ์
สัมมนาและมอบสื่อเด็กดี v-star จ.นนทบุรี
พิธีตัดปอยผมและปลงผม โครงการบรรพชาสามเณรโรงเรียนนานาชาติ รุ่นที่ 13
สาธุชนชาวเมียนมากว่า 4,000 คน ร่วมถวายผ้าไตรและสวดธัมมจักกัปปวัตตนสูตร
พิธีปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.ชุมพร และ จ.ระนอง
สถาบันการศึกษา Rohtak จัดประชุมนานาชาติ
ศูนย์อบรมเยาวชนลาดหลุมแก้ว จัดโครงการอุปสมบทหมู่ประจำเดือนมิถุนายน