ศูนย์อบรมปฏิบัติธรรมกำแพงเพชรจัดอบรมอุบาสิกาแก้วข่าว DMC NEWS ประจำวันที่ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2558ศูนย์อบรมปฏิบัติธรรมกำแพงเพชรจัดอบรมอุบาสิกาแก้วศูนย์อบรมปฏิบัติธรรมกำแพงเพชรในอุปถัมภ์พระมหาโพธิวงศาจารย์ จัดอบรมโครงการอุบาสก อุบาสิกาแก้ว รุ่นผู้ประสานงานโครงการอบรมสามเณร 1 ล้านรูป ประจำตำบล
ศูนย์อบรมปฏิบัติธรรมกำแพงเพชรจัดอบรมอุบาสิกาแก้ว
ระหว่างวันที่ 11 - 15 สิงหาคม ที่ผ่านมา ศูนย์อบรมปฏิบัติธรรมกำแพงเพชรในอุปถัมภ์พระมหาโพธิวงศาจารย์ จัดอบรมโครงการอุบาสก อุบาสิกาแก้ว รุ่นผู้ประสานงานโครงการอบรมสามเณร 1 ล้านรูป ประจำตำบล ซึ่งผู้รับการอบรม ได้ทำกิจกรรมร่วมกัน อาทิ การสวดมนต์ทำวัตรเช้า เย็น รักษาศีล ปฏิบัติธรรม ตักบาตรแด่พระภิกษุสงฆ์ ถวายภัตตาหาร ปล่อยสัตว์ปล่อยปลาให้ชีวิตสัตว์เป็นทาน และเนื่องในวโรกาสวันแม่แห่งชาติ คณะอุบาสก อุบาสิกาแก้ว ได้ร่วมกันขับร้องสรภัณย์เฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติย์พระบรมราชินีนาถ และร่วมกันจุดธรรมจารณีประทีปถวายเป็นพุทธบูชาอีกด้วย นอกจากนี้ยังมีสาธุชน, อดีตสามเณรและเยาวชนในพื้นที่มาร่วมกิจกรรมกันเป็นจำนวนมาก
ศูนย์อบรมปฏิบัติธรรมกำแพงเพชรจัดอบรมอุบาสิกาแก้ว
นอกจากนี้ ในค่ำวันที่ 14 สิงหาคม พระอาจารย์พิทักษ์ คุณารกฺโข พร้อมด้วยคณะพระอาจารย์หัวหน้าศูนย์อบรม ได้นำคณะอุบาสก อุบาสิกาแก้วจากศูนย์อบรมต่างๆในกำแพงเพชร จัดกิจกรรมร่วมกัน พร้อมทั้งรับนโยบายการจัดโครงการสามเณรล้านในปี 2559 นอกจากนี้ผู้เข้ารับการอบรมยังได้รับสไบแก้ว และถวายใบปวารณาประสานงานวัดในพื้นที่เป็นศูนย์อบรม และยอดสามเณรที่จะได้ไปทำหน้าที่เชิญชวนต่อไป ซึ่งได้จำนวนวัด กว่า 20 วัด ยอดปวารณชวนสามเณรกว่า 500 คนศูนย์อบรมปฏิบัติธรรมกำแพงเพชรจัดอบรมอุบาสิกาแก้ว
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-20434.png)