สมาธิ(Meditation)น้อมถวายผักปลอดสารพิษ ส่งแรงใจสู้ภัยโควิด-19แด่เจ้าคณะจังหวัดปทุมธานีข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2563
น้อมถวายผักปลอดสารพิษ ส่งแรงใจสู้ภัยโควิด-19 แด่จจ.ปทุมธานี
วัดพระธรรมกาย มูลนิธิธรรมกาย ร่วมกับเครือข่ายคณะศิษยานุศิษย์วัดพระธรรมกายทั่วโลก ถวายผักปลอดสารพิษแด่เจ้าคณะจังหวัดปทุมธานี เพื่อร่วมสมทบการตั้งโรงทานสนองพระดำริสมเด็จพระสังฆราช สู้ภัยโควิด-19
น้อมถวายผักปลอดสารพิษ ส่งแรงใจสู้ภัยโควิด-19 แด่จจ.ปทุมธานี
นายองอาจ ธรรมนิทา โฆษกคณะศิษยานุศิษย์วัดพระธรรมกาย พร้อมด้วยนายธีระพัฒน์ เรืองโรจน์ ผู้แทนเครือข่ายคณะศิษยานุศิษย์วัดพระธรรมกายทั่วโลก น้อมถวายผักปลอดสารพิษแด่พระเดชพระคุณพระธรรมรัตนาภรณ์ เจ้าคณะจังหวัดปทุมธานี เจ้าอาวาสวัดเขียนเขต (พระอารามหลวง) เพื่อเป็นวัตถุดิบสมทบหอฉันวัดเขียนเขต (พระอารามหลวง) ในการจัดทำภัตตาหาร น้อมถวายแด่คณะสงฆ์วัดเขียนเขต (พระอารามหลวง) ตำบลบึงยี่โถ อำเภอธัญบุรี จังหวัดปทุมธานี
น้อมถวายผักปลอดสารพิษ ส่งแรงใจสู้ภัยโควิด-19 แด่จจ.ปทุมธานี
ทั้งนี้ด้วยความห่วงใยช่วยเหลือผู้ประสบความยากลำบากจากสถานการณ์การแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 พระเดชพระคุณพระธรรมรัตนาภรณ์ ได้เมตตาจัดสรรมอบผักปลอดสารพิษ ที่ทางวัดพระธรรมกาย และเครือข่ายคณะศิษยานุศิษย์วัดพระธรรมทั่วโลก น้อมถวายในครั้งนี้ แบ่งปันให้กับประชาชนที่อาศัยอยู่ในชุมชนวัดเขียนเขต (พระอารามหลวง) และสมทบการตั้งโรงทานตามพระดำริสมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ของคณะสงฆ์ และภาคีเครือข่ายฯ วัดบัวแก้วเกษร ตำบลระแหง อำเภอลาดหลุมแก้ว จังหวัดปทุมธานี โดยมีพระครูวรธรรมวาที เจ้าคณะอำเภอลาดหลุมแก้ว เจ้าอาวาสวัดบัวแก้วเกษร ให้ความเมตตาเป็นผู้รับมอบถวายฯ
ในโอกาสเดียวกันนี้พระศรีรัตน์ โชติรตโน ประธานศูนย์ส่งเสริมศีลธรรมจังหวัดปทุมธานี อำเภอลาดหลุมแก้ว จังหวัดปทุมธานี พร้อมด้วยคณะสงฆ์ สามเณร และเหล่ากัลยาณมิตร ได้พร้อมใจกันน้อมถวาย ข้าวสาร และอาหารแห้ง สมทบการดำเนินงานจัดตั้งโรงทานตามพระดำริฯ ของคณะสงฆ์ และภาคีเครือข่ายฯ วัดบัวแก้วเกษร ในวาระนี้ด้วยน้อมถวายผักปลอดสารพิษ ส่งแรงใจสู้ภัยโควิด-19 แด่จจ.ปทุมธานี
สำหรับผักปลอดสารพิษที่น้อมถวายในครั้งนี้ เป็นผลผลิตที่เกิดขึ้นจากการที่วัดพระธรรมกาย ตำบลคลองสาม อำเภอคลองหลวง จังหวัดปทุมธานี ร่วมกับเครือข่ายคณะศิษยานุศิษย์วัดพระธรรมกายทั่วโลก ปรับเปลี่ยนทุ่งสวรรค์ ตะวันใส ทุ่งดอกไม้สีชมพูบูชาพระรัตนตรัย ในโครงการธรรมยาตรา เส้นทางพระผู้ปราบมาร เมื่อช่วงต้นปีพุทธศักราช 2563 ที่ผ่านมา ให้เป็นแปลงเกษตรอินทรีย์
โดยปลูกผักสวนครัวรวมกว่า 20 ชนิด เน้นปลอดจากการใช้สารเคมี เพื่อพึ่งพาตนเองในสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 เป็นวัตถุดิบในการจัดทำภัตตาหารน้อมถวายแด่คณะสงฆ์ สามเณร พร้อมจัดตั้งโรงทานให้แก่เจ้าหน้าที่ และญาติโยมภายในวัดพระธรรมกาย ณ หอฉันคุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง ในวันจันทร์-วันเสาร์ และที่สภาธรรมกายสากลในทุกวันอาทิตย์ นอกจากนี้ ได้จัดสรรผลผลิตตามความเหมาะสม น้อมถวายแค่คณะสงฆ์จังหวัดปทุมธานี เพื่อเป็นทางมาแห่งบุญ และส่งแรงใจสู้ภัยโควิด-19 ไปด้วยกัน
น้อมถวายผักปลอดสารพิษ ส่งแรงใจสู้ภัยโควิด-19 แด่จจ.ปทุมธานี
วัดพระธรรมกาย มูลนิธิธรรมกาย ร่วมกับเครือข่ายคณะศิษยานุศิษย์วัดพระธรรมกายทั่วโลก ถวายผักปลอดสารพิษแด่เจ้าคณะจังหวัดปทุมธานี เพื่อร่วมสมทบการตั้งโรงทานสนองพระดำริสมเด็จพระสังฆราช สู้ภัยโควิด-19 https://dmc.tv/a26086
บทความธรรมะ Dhamma Articles > ข่าวพระพุทธศาสนา[ 12 พ.ค. 2563 ] - [ ผู้อ่าน : 18259 ]
บทความอื่นๆ ในหมวด
ปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.หนองคายปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.สมุทรสาคร
พิธีถวายสังฆทานแด่คณะสงฆ์ 323 วัด ครั้งที่ 171 และพิธีมอบกองทุนหนุนแรงใจช่วยครูใต้ ครั้งที่ 136
ชมรมพุทธรักษา จ.ยะลา จัดกิจกรรมเครือข่ายเยาวชนจิตอาสารักษ์บวร
ปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.อำนาจเจริญ
วัดบ้านขุน จัดพิธีมุทิตาสักการะมหาเปรียญธรรม คณะสงฆ์ภาค 7
ปฐมนิเทศและมอบสื่อเด็กดี v-star จ.ประจวบคีรีขันธ์
สัมมนาและมอบสื่อเด็กดี v-star จ.นนทบุรี
พิธีตัดปอยผมและปลงผม โครงการบรรพชาสามเณรโรงเรียนนานาชาติ รุ่นที่ 13
สาธุชนชาวเมียนมากว่า 4,000 คน ร่วมถวายผ้าไตรและสวดธัมมจักกัปปวัตตนสูตร
พิธีปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.ชุมพร และ จ.ระนอง
สถาบันการศึกษา Rohtak จัดประชุมนานาชาติ
ศูนย์อบรมเยาวชนลาดหลุมแก้ว จัดโครงการอุปสมบทหมู่ประจำเดือนมิถุนายน