สมาธิ(Meditation)คณะสงฆ์ภาคใต้ร่วมพิธีสามีจิกรรมณ วัดกะพังสุรินทร์ (พระอารามหลวง)ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2563
คณะสงฆ์ภาคใต้ร่วมพิธีสามีจิกรรม ณ วัดกะพังสุรินทร์ (พระอารามหลวง)
คณะสงฆ์ศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้ ร่วมประกอบพิธีสามีจิกรรมแด่เจ้าคณะใหญ่หนใต้ เนื่องในเทศกาลเข้าพรรษาณ พระอุโบสถ วัดกะพังสุรินทร์(พระอารามหลวง) อำเภอเมือง จังหวัดตรัง คณะสงฆ์ศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้ เป็นตัวแทนหมู่คณะ เข้าร่วมประกอบพิธีสามีจิกรรมของคณะสงฆ์หนใต้ 14 จังหวัด โดยผู้แทนคณะสงฆ์ได้น้อมถวายเครื่องสักการะพานธูปเทียนแพแด่พระเดชพระคุณพระพรหมจริยาจารย์ เจ้าคณะใหญ่หนใต้ เนื่องในเทศกาลเข้าพรรษา พร้อมทั้งน้อมรับฟังโอวาทอันทรงคุณค่า เพื่อเป็นแนวทางในการดำรงตนในเพศสมณะและเพื่อพัฒนางานพระพุทธศาสนาสืบไป โดยพระเดชพระคุณพระพรหมจริยาจารย์ ถือว่า เป็นพระมหาเถระอีกรูปหนึ่ง ที่สร้างคุณูปการต่อพระพุทธศาสนาภาคใต้อย่างอเนกอนันต์ ท่านได้ทุ่มเทแรงกายแรงใจทำงานอย่างเต็มที่ ตั้งอยู่ในศีล ดำรงตนตามพระธรรมวินัยอย่างเคร่งครัด และเป็นกำลังสำคัญในการสนับสนุนส่งเสริมพระพุทธศาสนาในภาคใต้ของประเทศไทยสำหรับการประกอบพิธีสามีจิกรรมนั้นเป็นธรรมเนียมอย่างหนึ่งของพระภิกษุสงฆ์ที่จะทำสามีจิกรรมต่อพระมหาเถระ อันเป็นการแสดงออกถึงความเคารพ และเพื่อเป็นการสร้างสามัคคีในหมู่สงฆ์ด้วย
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-26286.png)