สำนักเรียนวัดสร้อยทอง จัดพิธีปัจฉิมนิเทศโครงการอบรมบาลีข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 23 มกราคม พ.ศ.2566
สำนักเรียนวัดสร้อยทอง จัดพิธีปัจฉิมนิเทศโครงการอบรมบาลี
สำนักเรียนวัดสร้อยทอง กรุงเทพมหานคร ได้จัดพิธีปัจฉิมนิเทศโครงการอบรมบาลีก่อนสอบสนามหลวง ระดับชั้นเปรียญธรรมประโยค 6 ถึงประโยค 9
สำนักเรียนวัดสร้อยทอง จัดพิธีปัจฉิมนิเทศโครงการอบรมบาลี
ณ สำนักเรียนวัดสร้อยทอง เขตบางซื่อ กรุงเทพมหานคร ได้จัดพิธีปัจฉิมนิเทศ โครงการอบรมบาลีก่อนสอบสนามหลวง ซึ่งมีพระภิกษุสามเณรผู้เข้าอบรมในระดับชั้นเปรียญธรรมประโยค 6 ถึงประโยค 9 เข้าร่วมพิธีปัจฉิมนิเทศในครั้งนี้ โดยได้รับความเมตตาจากพระเดชพระคุณพระราชปัญญาสุธี รองเจ้าคณะภาค 11 ท่านประธานสงฆ์มอบรางวัลแก่นักเรียนผู้ทำคะแนนดีเด่น พร้อมทั้งให้โอวาทและกล่าวปัจฉิมนิเทศ ในการนี้มีพระภิกษุเเละสามเณรจากวัดพระธรรมกาย ทำคะเเนนได้ติดอันดับ 1 ใน 3 ดังนี้ สามเณรนิธิพล สายพินทอง ได้อันดับ 2 ของชั้นเปรียญธรรมประโยค 9, สามเณรสามารถ พรายน้ำ ได้อันดับ 1 ของชั้นเปรียญธรรมประโยค 8 ส่วนพระมหาภีมวัจน์ ธมฺมวิสุทฺโธ ได้อันดับ 2 ของชั้นเปรียญธรรมประโยค 8
สำนักเรียนวัดสร้อยทอง จัดพิธีปัจฉิมนิเทศโครงการอบรมบาลี
สำหรับการจัดอบรมบาลีก่อนสอบของสำนักเรียนวัดสร้อยทองนั้น ในแต่ละปีได้รับความสนใจจากพระภิกษุสามเณรจากสำนักเรียน ต่างๆ เข้ารับการอบรมเป็นจำนวนมาก ซึ่งการอบรมแต่ละปีถือเป็นการสนับสนุนส่งเสริมให้นักเรียนได้มีโอกาสทบทวนความรู้เดิม เสริมความรู้ใหม่ ถือว่าเป็นสิ่งจำเป็นต่อการเตรียมความพร้อมก่อนสอบบาลีสนามหลวงเป็นอย่างยิ่ง
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-28712.png)