วัดพระธรรมกาย จัดพิธีบุพเปตพลี ครั้งที่ 136ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 17 มิถุนายน พ.ศ.2566
วัดพระธรรมกาย จัดพิธีบุพเปตพลี ครั้งที่ 136
วัดพระธรรมกาย จังหวัดปทุมธานี ได้จัดพิธีบุพเปตพลี ครั้งที่ 136 เพื่ออุทิศบุญแด่หมู่ญาติที่ล่วงลับไปแล้ว และสืบทอดอายุพระพุทธศาสนาอีกด้วย
วัดพระธรรมกาย จัดพิธีบุพเปตพลี ครั้งที่ 136
ณ หอฉันคุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง วัดพระธรรมกาย จังหวัดปทุมธานี ได้จัดพิธีบุพเปตพลี ครั้งที่ 136 เพื่ออุทิศบุญนี้ให้แก่บรรพบุรุษ และหมู่ญาติที่ล่วงลับไปแล้ว อีกทั้งยังเป็นการสืบทอดอายุพระพุทธศาสนา โดยได้ถ่ายทอดสดออนไลน์ ผ่านทางระบบ ZOOM และถ่ายทอดสดทางสถานี GBN
วัดพระธรรมกาย จัดพิธีบุพเปตพลี ครั้งที่ 136
โดยในวันนี้ตรงกับวันพระแรม 14 ค่ำ เดือน 7 มีพุทธศาสนิกชนทั้งในและต่างประเทศเข้าร่วมพิธีกรรมในครั้งนี้ และมีพุทธศาสนิกชน ได้เดินทางมาร่วมประกอบพิธีกรรม ณ ศูนย์กลางพิธีด้วย โดยภายในงานท่านประธานสงฆ์ นำบูชาพระรัตนตรัย อาราธนาศีล อาราธนาธรรม และนำคณะสงฆ์สวดพระพุทธมนต์ ก่อนที่ผู้แทนคณะเจ้าภาพจะได้ประกอบพิธีทอดผ้าบังสุกุล เพื่ออุทิศส่วนกุศลให้แก่หมู่ญาติที่ล่วงลับไปแล้ว จากนั้นได้ประกอบพิธีกล่าวคำถวายกองบุญต่างๆ เพื่องานพระพุทธศาสนา พร้อมกันนี้ทุกท่านก็ได้ร่วมกันอธิษฐานจิต ก่อนที่คณะเจ้าภาพและสาธุชนจะได้น้อมถวายไทยธรรมแด่คณะสงฆ์ ด้วยใจที่ปลื้มปีติในบุญ ซึ่งเป็นอีกหนึ่งวันสำคัญ ที่พุทธศาสนิกชนได้ชำระจิตใจให้ใสสว่างและประณีตด้วยการทำบุญ รักษาศีล ให้ใจบริสุทธิ์ และบุญที่ได้ทำในครั้งนี้จะส่งผลให้ได้บุญกันครบถ้วน โดยเฉพาะการอุทิศบุญไปยังบรรพบุรุษ และหมู่ญาติที่ล่วงลับไปแล้ว หากจิตใจของเราผู้ถวายนั้นได้ชำระให้บริสุทธิ์แล้ว ใบหน้าของบรรพบุรุษก็จะผุดขึ้นมาให้เราได้นึกถึง และแผ่ส่วนกุศลไปยังผู้ที่ล่วงลับได้อย่างถ้วนหน้าอีกด้วย
วัดพระธรรมกาย จัดพิธีบุพเปตพลี ครั้งที่ 136
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-29069.png)