โรงเรียนเทศบาล 5 วัดประชาภิรมย์ร่วมกับศูนย์อบรมเยาวชนเมืองนราธิวาส จัดค่ายอบรมศีลธรรมข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 16 สิงหาคม พ.ศ.2566
โรงเรียนเทศบาล 5 วัดประชาภิรมย์ ร่วมกับศูนย์อบรมเยาวชนเมืองนราธิวาส จัดค่ายอบรมศีลธรรม
โรงเรียนเทศบาล 5 วัดประชาภิรมย์ร่วมกับศูนย์อบรมเยาวชนเมืองนราธิวาส ได้จัดค่ายอบรมศีลธรรมแก่นักเรียน
โรงเรียนเทศบาล 5 วัดประชาภิรมย์ ร่วมกับศูนย์อบรมเยาวชนเมืองนราธิวาส จัดค่ายอบรมศีลธรรม
โดยในครั้งนี้มีเด็กนักเรียนระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1-6 จำนวน 160 คน เข้ารับการอบรมเนื่องในวันแม่แห่งชาติ โดยกิจกรรมในช่วงเช้าเป็นพิธีจุดเทียนชัยถวายพระพร สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง นำโดย ผู้อำนวยการอมรรัตน์ คงสุวรรณ ผู้อำนวยการโรงเรียนเทศบาล 5 วัดประชาภิรมย์ ต่อมาเป็นพิธีทอดผ้าป่า เพื่อบำรุงศูนย์อบรมเยาวชนเมืองนราธิวาส โดยเด็กนักเรียนได้ช่วยกันบอกบุญ และได้นำมาถวายแด่พระสมุห์สุชยา มุนิเสฏฺโฐ เจ้าคณะตำบลยี่งอ-บาเจาะ หัวหน้าศูนย์อบรมเยาวชนเมืองนราธิวาส ก่อนที่นักเรียนจะได้ร่วมกล่าวคำแสดงตนเป็นพุทธมามกะ, อาราธนาศีล, กล่าวคำถวายผ้าป่า พร้อมทั้งได้กล่าวคำฝากตัวเป็นศิษย์แด่คณะพระอาจารย์และคณะวิทยากร
โรงเรียนเทศบาล 5 วัดประชาภิรมย์ ร่วมกับศูนย์อบรมเยาวชนเมืองนราธิวาส จัดค่ายอบรมศีลธรรม
จากนั้นนักเรียนได้เข้าฐานกิจกรรม ที่สามารถนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ เช่น กิจกรรมจัดพับเก็บ สอนให้เด็กๆได้ฝึกการพับเสื้อผ้าของตัวเอง, กิจกรรมฝึกวัฒนธรรมชาวพุทธ การลุกนั่ง กราบไหว้ พร้อมทั้งได้สวดมนต์บทธัมมจักกัปปวัตตนสูตร และนั่งสมาธิ เพื่อปลูกฝังให้มีใจรักพระพุทธศาสนา
โรงเรียนเทศบาล 5 วัดประชาภิรมย์ ร่วมกับศูนย์อบรมเยาวชนเมืองนราธิวาส จัดค่ายอบรมศีลธรรม
ส่วนช่วงบ่ายได้ร่วมกิจกรรมเข้าฐานศูนย์วิทยาศาสตร์ ซึ่งนักเรียนได้เรียนรู้แรงโน้มถ่วงของโลก ได้ทดลองทำกิจกรรมกับวิทยากรจากศูนย์วิทยาศาสตร์เพื่อการเรียนรู้จังหวัดนราธิวาส จากนั้นได้เข้าฐานขัดวิมาน โดยได้เรียนรู้การทำความสะอาดห้องน้ำอย่างถูกวิธี,ฐานครูแด เป็นการให้ความรู้เกี่ยวกับสิ่งเสพติดที่ผิดกฎหมาย เพื่อจะได้ไม่ไปยุ่งเกี่ยวกับสิ่งเสพติด
โรงเรียนเทศบาล 5 วัดประชาภิรมย์ ร่วมกับศูนย์อบรมเยาวชนเมืองนราธิวาส จัดค่ายอบรมศีลธรรม
นอกจากนี้ยังได้จัดกิจกรรมน้อมรำลึกพระคุณพ่อแม่ โดยให้ลูกๆ ได้กราบแม่เพื่อให้เยาวชนรักและเคารพบิดามารดาผู้ให้กำเนิด ก่อนที่ทางศูนย์อบรมเยาวชนนราธิวาส จะได้มอบข้าวสารอาหารแห้งให้แก่เด็กเรียนและผู้ปกครอง จำนวน 160 ชุด ที่ได้รับความอนุเคราะห์ มาจากวัดพระธรรมกายและมูลนิธิพระธรรมกายเพื่อช่วยเหลือชาวไทยพุทธในพื้นที่ 4 จังหวัดชายแดนภาคใต้
โรงเรียนเทศบาล 5 วัดประชาภิรมย์ ร่วมกับศูนย์อบรมเยาวชนเมืองนราธิวาส จัดค่ายอบรมศีลธรรม
โรงเรียนเทศบาล 5 วัดประชาภิรมย์ร่วมกับศูนย์อบรมเยาวชนเมืองนราธิวาส ได้จัดค่ายอบรมศีลธรรมแก่นักเรียน https://dmc.tv/a29300
บทความธรรมะ Dhamma Articles > ข่าวพระพุทธศาสนา[ 17 ส.ค. 2566 ] - [ ผู้อ่าน : 18273 ]
บทความอื่นๆ ในหมวด
ปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.หนองคายปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.สมุทรสาคร
พิธีถวายสังฆทานแด่คณะสงฆ์ 323 วัด ครั้งที่ 171 และพิธีมอบกองทุนหนุนแรงใจช่วยครูใต้ ครั้งที่ 136
ชมรมพุทธรักษา จ.ยะลา จัดกิจกรรมเครือข่ายเยาวชนจิตอาสารักษ์บวร
ปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.อำนาจเจริญ
วัดบ้านขุน จัดพิธีมุทิตาสักการะมหาเปรียญธรรม คณะสงฆ์ภาค 7
ปฐมนิเทศและมอบสื่อเด็กดี v-star จ.ประจวบคีรีขันธ์
สัมมนาและมอบสื่อเด็กดี v-star จ.นนทบุรี
พิธีตัดปอยผมและปลงผม โครงการบรรพชาสามเณรโรงเรียนนานาชาติ รุ่นที่ 13
สาธุชนชาวเมียนมากว่า 4,000 คน ร่วมถวายผ้าไตรและสวดธัมมจักกัปปวัตตนสูตร
พิธีปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.ชุมพร และ จ.ระนอง
สถาบันการศึกษา Rohtak จัดประชุมนานาชาติ
ศูนย์อบรมเยาวชนลาดหลุมแก้ว จัดโครงการอุปสมบทหมู่ประจำเดือนมิถุนายน