จังหวัดระนอง จัดพิธีมอบเกียรติบัตรแด่คณะกรรมการและคณะครูผู้จัดสอบธรรมศึกษา ประจำปี 2566ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 18 มีนาคม พ.ศ.2567
จังหวัดระนอง จัดพิธีมอบเกียรติบัตรแด่คณะกรรมการและคณะครูผู้จัดสอบธรรมศึกษา ประจำปี 2566
จังหวัดระนอง ได้จัดพิธีมอบเกียรติบัตรแด่คณะกรรมการ รวมทั้งคณะครูผู้จัด โครงการจัดการสอบวัดความรู้พระปริยัติธรรมแผนกธรรม หรือสอบธรรมศึกษา ประจำปี 2566
จังหวัดระนอง จัดพิธีมอบเกียรติบัตรแด่คณะกรรมการและคณะครูผู้จัดสอบธรรมศึกษา ประจำปี 2566
ณ วัดตโปทาราม อำเภอเมืองระนอง จังหวัดระนอง พระครูอุปนันทโสภณ รองเจ้าคณะจังหวัดระนอง เป็นประธานในพิธีมอบเกียรติบัตรแด่คณะกรรมการจัดสอบธรรมศึกษา และคณะครูผู้ประสานงาน โครงการจัดการสอบวัดความรู้พระปริยัติธรรมแผนกธรรม หรือสอบธรรมศึกษา ประจำปี 2566 ส่วนพระครูสิริตโปทานุรักษ์ ประธานคณะกรรมการฝ่ายการศึกษาสงเคราะห์ คณะสงฆ์จังหวัดระนอง ได้กล่าวรายงานต่อประธานสงฆ์
จังหวัดระนอง จัดพิธีมอบเกียรติบัตรแด่คณะกรรมการและคณะครูผู้จัดสอบธรรมศึกษา ประจำปี 2566
ซึ่งการดำเนินการจัดสอบวัดความรู้พระปริยัติธรรม แผนกธรรม หรือสอบธรรมศึกษา ตามหลักสูตรคณะสงฆ์ ประจำปี 2566 จัดขึ้นเพื่อปลูกฝังศีลธรรมให้แก่เด็กเยาวชน และบุคคลที่สนใจ ได้ศึกษาเรียนรู้ธรรมะ และสามารถนำไปปรับใช้ในการดำเนินชีวิตประจำวัน เพื่อปลูกฝังศีลธรรมที่ดีงาม ให้ใช้ชีวิตอย่างมีคุณภาพ มีทั้งภูมิรู้และภูมิธรรม สามารถอยู่ในสังคมได้อย่างมีความสุข มีความเจริญทั้งทางร่างกายควบคู่กับจิตใจ และเพื่อปลูกฝังจิตสำนึก โดยเฉพาะพุทธประวัติ, เบญจศีล เบญจธรรม, ความขยันหมั่นเพียร, ความรับผิดชอบ ความกตัญญูกตเวที และยังเป็นการสืบทอดอายุพระพุทธศาสนา โดยในปีพุทธศักราช 2566 ที่ผ่านมา จังหวัดระนองได้ดำเนินการจัดสอบวัดความรู้พระปริยัติธรรม แผนกธรรม หรือสอบธรรมศึกษา ในวันที่ 7 ธันวาคม พุทธศักราช 2566 โดยคณะสงฆ์จังหวัดระนอง, ประธานสนามสอบ, คณะครู และคณะกรรมการการจัดสอบ ได้ดำเนินการให้สำเร็จเรียบร้อยเป็นไปตามวัตถุประสงค์ ดังนั้นทางคณะกรรมการฝ่ายการศึกษาสงเคราะห์ คณะสงฆ์จังหวัดระนอง จึงได้จัดพิธีมอบเกียรติบัตรให้กับประธานสนามสอบ, คณะกรรมการควบคุมสอบ และครูผู้ประสานงานแต่ละโรงเรียน เพื่อเป็นขวัญกำลังใจ เป็นเครื่องตรึกระลึกถึงคุณงามความดีต่อไป
จังหวัดระนอง จัดพิธีมอบเกียรติบัตรแด่คณะกรรมการและคณะครูผู้จัดสอบธรรมศึกษา ประจำปี 2566
จังหวัดระนอง จัดพิธีมอบเกียรติบัตรแด่คณะกรรมการและคณะครูผู้จัดสอบธรรมศึกษา ประจำปี 2566
จังหวัดระนอง จัดพิธีมอบเกียรติบัตรแด่คณะกรรมการและคณะครูผู้จัดสอบธรรมศึกษา ประจำปี 2566
จังหวัดระนอง ได้จัดพิธีมอบเกียรติบัตรแด่คณะกรรมการ รวมทั้งคณะครูผู้จัด โครงการจัดการสอบวัดความรู้พระปริยัติธรรมแผนกธรรม หรือสอบธรรมศึกษา ประจำปี 2566 https://dmc.tv/a29829
บทความธรรมะ Dhamma Articles > ข่าวพระพุทธศาสนา[ 20 มี.ค. 2567 ] - [ ผู้อ่าน : 677 ]
บทความอื่นๆ ในหมวด
ปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.หนองคายปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.สมุทรสาคร
พิธีถวายสังฆทานแด่คณะสงฆ์ 323 วัด ครั้งที่ 171 และพิธีมอบกองทุนหนุนแรงใจช่วยครูใต้ ครั้งที่ 136
ชมรมพุทธรักษา จ.ยะลา จัดกิจกรรมเครือข่ายเยาวชนจิตอาสารักษ์บวร
ปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.อำนาจเจริญ
วัดบ้านขุน จัดพิธีมุทิตาสักการะมหาเปรียญธรรม คณะสงฆ์ภาค 7
ปฐมนิเทศและมอบสื่อเด็กดี v-star จ.ประจวบคีรีขันธ์
สัมมนาและมอบสื่อเด็กดี v-star จ.นนทบุรี
พิธีตัดปอยผมและปลงผม โครงการบรรพชาสามเณรโรงเรียนนานาชาติ รุ่นที่ 13
สาธุชนชาวเมียนมากว่า 4,000 คน ร่วมถวายผ้าไตรและสวดธัมมจักกัปปวัตตนสูตร
พิธีปฐมนิเทศและมอบสื่อ V-Star จ.ชุมพร และ จ.ระนอง
สถาบันการศึกษา Rohtak จัดประชุมนานาชาติ
ศูนย์อบรมเยาวชนลาดหลุมแก้ว จัดโครงการอุปสมบทหมู่ประจำเดือนมิถุนายน