DMC NEWS
กิจกรรมวัดสร้างสุข ณ วัดสุทธิวนารามDMC NEWS ประจำวันที่ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2556นักเรียนจากโรงเรียนวัดสุทธิวนารามจัดโครงการวัดสร้างสุข
สมาคมส่งเสริมเทคโนโลยี (ไทย-ญี่ปุ่น) หรือ ส.ส.ท. ผู้จัดการโครงการวัดสร้างสุข ได้นำคณะสมาคมส่งเสริมเทคโนโลยี ร่วมกับสำนักงานสนับสนุนสุขภาวะองค์กร สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ หรือ สสส. และนักเรียนจากโรงเรียนวัดสุทธิวนาราม ได้จัดโครงการวัดสร้างสุข ณ วัดสุทธิวนาราม
ประยุกต์แนวคิด 5 ส.จัดการพื้นที่ในวัดโดยได้ประยุกต์แนวคิด 5 ส ที่ประสบความสำเร็จในสถานประกอบการ มาจัดการพื้นที่ในวัด ได้แก่ 1.สะสาง ลดสิ่งที่ไม่จำเป็น 2.สะดวก จัดระเบียบ 3.สะอาด ตรวจสอบหาสิ่งผิดปกติ 4.สร้างมาตรฐาน มีกฎเกณฑ์ มุ่งมั่นพัฒนา และ 5.สร้างวินัย เคารพกฎกติกา เน้นจัดการพื้นที่ใช้สอยไม่เกิดประโยชน์
เจ้าอาวาสวัดสุทธิวนารามกล่าวถึงการจัดโครงการด้านพระมหาด๊อกเตอร์สุทิตย์ อาภากโร เจ้าอาวาสวัดสุทธิวนาราม กล่าวถึงการจัดโครงการในครั้งนี้ว่า เป็นความร่วมมือจากหลาย ๆ ฝ่าย ทั้งสมาคมส่งเสริมเทคโนโลยี สสส.รวมถึงโครงการกรุงเทพมหานครสะอาดร่มรื่น ทั้งนี้เพื่อต้องการให้กรุงเทพมหานครมีสถานที่เรียนรู้แก่ประชาชน ซึ่งวัดนับเป็นสถานที่ที่มีความสำคัญเป็นอย่างมาก และในวันนี้ที่ทุกฝ่ายได้มาช่วยกันพัฒนาวัดให้สะอาด ร่วมรื่น ซึ่งเหมาะแก่การเป็นสถานที่เรียนรู้ และยังส่งผลให้ประชาชนเข้าวัดมากขึ้น ด้านประชาชนและนักเรียนโรงเรียนวัดสุทธิวนาราม ก็ได้ช่วยกันทำความสะอาดบริเวณโดยรอบวัดและในวัด อย่างสนุกสนานและปลื้มปิติกันทุกคน
รับชมวิดีโอ
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-16433.png)
http://goo.gl/QLwhGh