DMC NEWS
จังหวัดสุพรรณบุรีจัดตักบาตรพระใหม่รุ่นเข้าพรรษาDMC NEWS ประจำวันที่ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556
พิธีตักบาตรพระใหม่จังหวัดสุพรรณบุรี
ณ วัดสังฆจายเถร จังหวัดสุพรรณบุรี ได้จัดพิธีตักบาตรฉลองพระใหม่ ในโครงการอุปสมบทหมู่รุ่นเข้าพรรษา 100000 รูป ทุกหมู่บ้านทั่วไทย ศูนย์อบรมอำเภอเมืองสุพรรณบุรี และศูนย์อบรมอำเภออู่ทอง โดยได้รับความเมตตาจากพระครูสิริกิตติคุณ เจ้าอาวาสวัดสังฆจายเถร เจ้าคณะตำบลสระแก้ว เป็นประธานสงฆ์ และได้รับเกียรติจากกัลยาณมิตรทวีชัย ชัยสุวรรณ เป็นประธานฝ่ายฆราวาส ซึ่งการตักบาตรในครั้งนี้พุทธศาสนิกชนได้แสดงตนเป็นพุทธมามกะ เพื่อแสดงถึงความเป็นชาวพุทธอย่างแท้จริง
สาธุชนมาร่วมงานเป็นจำนวนมาก
สำหรับผู้แทนนำกล่าวคำถวายจุปัจจัยไทยธรรม ได้แก่ กัลยาณมิตรเฉลา อนุกูลวัฒนา และกัลยาณมิตรกวางฮุย อนุกูลวัฒนา ผู้แทนนำกล่าวถวายภัตตาหารเป็นสังฆทานได้แก่ กัลยาณมิตรมัณฑนา ศรีพิมลพันธ์ และกัลยาณมิตรอาภรณ์ ปัญญาวุฒิวงษ์ ผู้แทนนำกล่าวคำถวายค่ายานพาหนะได้แก่ กัลยาณมิตรโสภณ วัฒนชัย และกัลยาณมิตรหมุยฟ้า อึ้งเวชวานิช ในส่วนของผู้แทนนำกล่าวคำอธิฐานจิต คือ กัลยาณมิตรสมพร ตันติอมรพงษ์ บรรยากาศภายในงานมีผู้ปกครอง คณะญาติมิตร รวมทั้งสาธุชนผู้มีบุญจำนวนมากมาร่วมบุญใหญ่ด้วยการตักบาตรข้าวสารอาหารแห้งแด่พระภิกษุสงฆ์ผู้เป็นเนื้อนาบุญ โดยเฉพาะโยมพ่อโยมแม่ที่เห็นบุตรหลานอยู่ภายใต้ร่มเงาของพระพุทธศาสนา เรียนรู้หลักธรรม ที่จะนำมาใช้ในการดำเนินชีวิตได้อย่างถูกต้อง
รับชมวิดีโอ
รับชมคลิปวิดีโอสรุปข่าว DMC 15 ส.ค. พ.ศ.2556  
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-16422.png)
http://goo.gl/cNKKHp