ช่วงเด่นฝันในฝัน
อัพเดทข่าวกิจกรรมต่างๆจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา
บทความธรรมะ Dhamma Articles > ช่วงเด่นฝันในฝัน
วันนี้พวกเราทั้งอาจารย์ใหญ่, คุณครู, นักเรียนชาวปินอยทั้ง 44 ชีวิต รู้สึกตื่นเต้นมากค่ะ ที่ได้รับการคัดเลือกมาร่วมงาน “วันรวมพลังเด็กดี V-Star” ที่ประเทศไทย โดยพวกเราเป็นทีมที่สามารถทำคะแนนสูงที่สุด จากการฝึกความดีสากลและนั่งสมาธิมาต่อเนื่อง จากทุกระดับชั้นการศึกษาค่ อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
วัดพระธรรมกายมีแต่สิ่งที่น่าตื่นตาตื่นใจ อย่างนิทรรศการความลับของชีวิต เป็นสิ่งที่ผมไม่เคยดูเพราะไม่เคยมีจัดขึ้นในเมียนม่าร์ ผมเชื่อว่าทั้งเด็กและผู้ใหญ่ถ้าได้มาดูนิทรรศการนี้ ทุกคนจะกลับตัวกลับใจมาประพฤติดีประพฤติชอบ ผมว่าการสอนด้วยหนังสือบอกด้วยปากตั้งร้อยครั้งพันครั้ง ยังสู้การดูนิทรรศการนี้..เพียงครั้งเดียวไม่ได้เลย การจัดนิทรรศการแบบนี้ไม่อยากให้มีแต่ที่นี่ที่เดียว ทุกๆที่ทุกประเทศที่เป็นเมืองพุทธก็น่าจะให้มีนิทรรศการแบบนี้ อย่างที่ทวายเองก็อยากให้มีจัดแบบนี้บ้างครับ อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
วันรวมพลังเด็กดี V-Star ผู้นำฟื้นฟูศีลธรรมโลก ครั้งที่ 9 ในปีนี้ คึกคักเป็นพิเศษ เหล่าผู้นำเยาวชนจากทั่วประเทศต่างฟิตซ้อมเตรียมความพร้อมและฝึกฝนตนเองกันมาตลอดทั้งปี เพื่อให้มีความเนี๊ยบ เฉียบ เป๊ะระดับโลก และมีความดีสากล 5 ประการ อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
บัดนี้ถึงเวลาสว่างอันเป็นมงคลยิ่งที่กระผม และคณะเจ้าอาวาสศูนย์สาขาวัดพระธรรมกายในทวีปยุโรป จะได้พร้อมใจกันอัญเชิญ “แก้วบรมจักรพรรดิรัตนะสีมาบาวาเรีย” พร้อมด้วย “รัตนชาติต้นสมบติ” จากพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ขึ้นสู่อากาศยานอัญเชิญลัดฟ้าจากประเทศไทยสู่ทวีปยุโรป เพื่อเตรียมสัญจรไปยังศูนย์สาขา ทั้ง 24 แห่ง ใน 11 ประเทศ ให้เหล่ากัลยาณมิตร ผู้มีบุญทั้งชาวไทย และชาวท้องถิ่นได้มีโอกาสมาร่วมกันสมโภช อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
ภาพการโปรยกลีบดาวรวยต้อนรับพระธุดงค์ อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ เป็นภาพที่นักเรียนอนุบาลฯยังคงปลื้มไม่รู้ลืมค่ะ แล้วไม่ใช่แค่ลูกพระธัมฯเท่านั้นที่ปลื้ม คนเมืองกาญก็ปลื้มจริงปลื้มจัง ปลื้มกันดั๊งดังด้วยการกล่าวสาธุการอย่างต่อเนื่อง จนกระแสความปลื้มล้นแผ่นดินเมืองกาญ อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
นับถอยหลังเหลือเวลาอีกเพียงแค่ 5 วันเท่านั้น ก็จะถึงวันรวมพลังครั้งที่ 9 ซึ่งย้อนเวลากลับไป 7 ปี ตั้งแต่วันรวมพลังครั้งที่ 1 ตรงกับวันวิสาขบูชา วันเสาร์ที่ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2550 มาถึงครั้งนี้โครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลกเด็กดี V-Star ยังคงเดินหน้าเพื่อสร้างเยาวชนคนเก่งและดีสู่สังคมต่อไป อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
บรรยากาศปลื้มสุดๆเมื่อวันเสาร์ที่ 6 ธันวาคมที่ผ่านมา เริ่มต้นขึ้นที่วัดเทวสังฆาราม หรือ วัดเหนือ ในครั้งนี้พุทธบุตรกองพันเนื้อนาบุญ 1,500 กว่ารูป ได้รับความเมตตาอย่างสูงจาก พระโสภณกาญจนาภรณ์ เจ้าคณะอำเภอเมืองกาญจนบุรี รองเจ้าอาวาสวัดไชยชุมพลชนะสงคราม หรือ วัดใต้ นำทัพพระลูกพระหลานประกาศพระพุทธศาสนา เป็นภาพมหัศจรรย์ที่ใครเห็นเป็นต้องปลื้ม อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
ในช่วงที่ผ่านมาลูกพระธัมฯพันฮาดคอร์ ได้ลงพื้นที่แจ้งข่าวสว่างให้มนุษย์และเทวดาทราบ ถึงการมาเยือนของกองพันเนื้อนาบุญอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ ทำให้ทั้งเมืองกาญคึกคักบุญบันเทิง แทบไม่มีใครที่จะไม่รู้ข่าวนี้ อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
กระผม พระธรรมทายาทธนะวรรธน์ สุรโชโต หรือ พระแสตมป์ อายุ 21 ปี บ้านผมอยู่ที่คลองสามนี่เองครับ และเป็นอาสาสมัครอยู่แผนกธรรมโฆษก์ คอยเล่าธรรมะให้สาธุชนฟังทุกวันอาทิตย์ด้วยครับ ผมเคยบวชสามเณรมาหลายโครงการ เช่น โครงการมัชฌิมธรรมทายาท รุ่นที่ 6-7-8, โครงการ 1 แสนรูป รุ่นเข้าพรรษาปี 53, โครงการอุดมศึกษา รุ่นที่ 41 แต่ครั้งนี้ผมได้บวชเป็นพระในโครงการบูชาธรรมพระมงคลเทพมุนีฯ รุ่น 130 ปี ครับ อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
ไหมสูงคา...นักข่าวบุญสว่างขอเก็บเรื่องราว ที่ยังคงปลื้มตึงวันตึงคืน มาฝากนักเรียนอนุบาลทั่วโลกค่ะ อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
ในวันนี้เราไปติดตามเรื่องราวของ เด็กดี V-Star ใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ โรงเรียนเบญจมราชูทิศ อ.เมือง จ.ปัตตานี โรงเรียนประจำจังหวัดที่เข้าร่วมโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลกเด็กดี V-Star มา 3 ปี อีกทั้งยังเป็นสถานที่ใช้ในการประกอบพิธีตักบาตรข้าวสารอาหารแห้งแด่พระภิกษุสงฆ์จาก 323 วัด 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ที่จัดเป็นประจำทุกปีตั้งแต่ปี พ.ศ. 2547 อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
หลวงพ่อคะ...ตั้งแต่ลูกมีบุญได้มาเจอหลวงพ่อ ลูกก็รู้สึกมีแรงบันดาลใจในการชวนชาวโลกเข้าถึงสันติสุขภายในมากเหลือเกินค่ะ อีกทั้งยิ่งมาได้ยินหลวงพ่อพูดว่า.. “ให้ไปแทนคุณแดนพุทธภูมิแทนหลวงพ่อด้วย” ยิ่งทำให้ลูกฮึดสู้ในการทำโครงการวีสตาร์เนปาลอย่างมุ่งมั่นมาโดยตลอด อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
สาธารณรัฐแห่งสหภาพเมียนม่าร์ ได้บัญญัติให้ศาสนาพุทธ เป็นศาสนาประจำชาติ เป็นเรื่องที่ทำให้ชาวพุทธภาคภูมิใจ เพราะประชากรในประเทศประมาณ 90 เปอร์เซ็นต์นับถือศาสนาพุทธ และมีความเชื่อว่าการยึดถือหลักธรรมในพระพุทธศาสนา ไม่ได้เป็นไปเพื่อการหลุดพ้นเท่านั้น แต่ต้องเอาหลักคำสอนมาใช้ในชีวิตประจำวันด้วย อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
วันนี้ชาวเชียงตุงทั้งนครเดินทางมาร่วมงานบุญถวายมหาสังฆทานครั้งประวัติศาสตร์กับพระภิกษุ-สามเณรทุกวัดทั้งแผ่นดินเชียงตุง กล่าวเป็นเสียงเดียวกัน “สุดยอดมากๆ ตั้งแต่สร้างเชียงตุงมา นี้เป็นครั้งแรกที่ได้ทำบุญ ใหญ่ขนาดนี้” อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
ปกติการเดินทางจากชายแดนไทยมาที่เชียงตุงนี้จะใช้เวลาประมาณ 4-5 ชั่วโมง แต่ทีมงานนำโดย กัลฯบุญเย็น น้อยตาล ชาวเชียงตุงลูกพระธัมฯใช้ระยะเวลาในการเดินทางมาถึงเชียงตุง ใช้เวลา ถึง 2 วัน เพราะได้นั่งรถสองแถวพร้อมลำโพงประกาศ แวะแจ้งข่าวบุญทุกหมู่บ้านตลอดเส้นทางกว่า 165 กิโลเมตร (ภาพที่ 1) ทุกๆ หมู่บ้านพอทราบข่าวว่า วัดพระธรรมกายจะมาจัดงานบุญใหญ่นี้ เค้าตอบมา 2 คำว่า “ไป ไป” คือไปร่วมงานนี้แน่นอน! อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
นับตั้งแต่ผมและทีมพระภิกษุเจ้าหน้าที่ ได้รับการส่งมารับบุญที่ประเทศญี่ปุ่นนี้ เหมือนเป็นการเริ่มต้นชีวิตใหม่ทั้งหมด เพราะเราต้องเข้าเรียนที่มหาวิทยาลัยที่นี่ เรียนภาษาใหม่ควบคู่ไปกับการรับบุญที่วัดสาขา ซึ่งทุกอากัปกิริยาของเรา ล้วนอยู่ในสายตาของชาวญี่ปุ่นดังที่หลวงพ่อเคยบอกว่า “เราอยู่ในสายตาของมนุษย์และเทวดาตลอดเวลา ไม่ว่าเราจะรู้ตัวหรือไม่ก็ตาม” อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
กฐินสัมฤทธิ์ V-Star จากโลกเงียบวันนี้ขอบอกว่าเป็น กฐินสัมฤทธิ์มหัศจรรย์ บันลือโลก ที่สร้างความตื่นตะลึงให้กับผู้พบเห็นและร่วมอยู่ในเหตุการณ์ สิ่งที่ใครๆคิดว่าเป็นไปไม่ได้ คนที่พูดไม่ได้ตั้งแต่เกิด จะพูดได้อย่างไร แต่ขอบอกว่าวันนี้สิ่งมหัศจรรย์ได้บังเกิดขึ้นแล้วในโลก อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
กราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อเจ้าค่ะ หนู น้องเกรซ หรือ ด.ญ.ปภัสสร จาลินวงศ์ ค่ะ ปีนี้หนูอายุ 11 ขวบแล้ว กำลังเรียนอยู่โรงเรียนประถมศึกษาธรรมศาสตร์เจ้าค่ะ อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
เริ่มจากที่ลูกและครอบครัวได้ปิดกองกฐินธรรมชัย ไป 3 M แบบปลื้มมากๆ พอลูกสาวมาชวนทำบุญดอกบัวอุบลอนันต์นิรันดร์กาล ใจก็อยากทำอีก ซึ่งก่อนหน้านั้นลูกอธิษฐานอยากขายที่ แต่ก็ยังขายไม่ได้ คือมีคนมาติดต่อแต่ก็เลื่อนการซื้อขายออกไปเรื่อยๆไม่พร้อมวางเงินสักที แต่ทีนี้ลูกกลัวดอกบัวจะหมดซะก่อน ก็เลยไปรวมปัจจัยจากก้นสมุดที่ยังหลงเหลือ รวมจากทุกบัญชีในที่สุดก็ได้มา 1 ดอกค่ะ อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
ตอนนี้มีชาวเมืองใต้สุดของเมียนมาร์ คือ ก๊อต้าว (คนไทยเรียก เกาะสอง) ได้ไปกราบเรียนคณะสงฆ์เกาะสองว่าต้องการจะจัดงานบุญ ตักบาตรมิตรภาพไทย-เมียนมาร์ อย่างน้อย 1 พันรูป ที่เกาะสอง โดย ตอนนี้คุณ เคนละโท่น อาสามาเป็นผู้นำฝ่ายฆราวาส จะรวมทีมประชุมหารือคณะทำงาน อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
กว่าจะมีภาพความสำเร็จในวันที่ 6 พฤศจิกายนที่ผ่านมาได้นั้น ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เลยค่ะ แต่เมื่อทุกอย่างเกิดขึ้นมาได้ จึงทำให้ทุกคนมีความสุขและเกิดการเปลี่ยนแปลงในจิตใจของผู้มีส่วนร่วมทุกคน อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
วันนี้นักข่าวบุญสว่างก็ขอนำเรื่องราวความปลื้ม ที่ปลื้มไม่รู้จบ เพราะถึงแม้จะผ่านมาแล้ว 13 วัน แต่คนทวายก็ยังคงพูดถึงเรื่องราวความปลื้มในงาน 3 บุญใหญ่ที่ผ่านมาแบบไม่หยุดเลยค่ะ ไม่ว่าจะเป็นร้านขายทอง ขายกาแฟขายเสื้อผ้า ในตลาด ตามท้องถนน หรือแม้แต่ในวงอาหาร ก็ยังพูดคุยถึงเรื่องปลื้มๆ นี้กันอยู่เลยค่ะ นับว่างานบุญนี้เป็นเรื่อง ทอล์กออฟเดอะทาวน์จริงๆ ค่ะ อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
ในความสำเร็จของงาน 3 บุญใหญ่แห่งเมืองทวาย เป็นครั้งแรก และครั้งประวัติศาสตร์ที่จะต้องจดจำจารึกไว้ ถึงความร่วมมือร่วมใจในการฟื้นฟูพระพุทธศาสนาร่วมกันของภูมิภาคอาเซียน อันเป็นการเตรียมเปิดรับ AEC ในปีหน้า อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
ลูกต้องกราบขอบพระคุณหลวงพ่อเป็นอย่างสูงค่ะ ที่ให้ลูกมีโอกาสได้บุญอัศจรรย์ เป็นเจ้าของดอกบัวอุบลอนันต์นิรันดร์กาลที่ไม่มีวันเหี่ยวเฉา ทำทีเดียวได้บุญหลายต่อปลื้มหลายชั้น เพราะได้มีส่วนในการสร้างพระมหาเจดีย์ทัตตชีโวให้สมบูรณ์สง่างาม ได้บูช อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ
หนูชื่อ ธนัชภรณ์ นิชิยาม่า หรือ น้องนาโอมิค่ะ หลวงพ่อยังจำหนูได้ไหมคะ ตอนนี้หนูจะอายุ 18 ปี แล้วค่ะ หนูเรียนอยู่ชั้น ม.5 สายศิลป์ภาษา โรงเรียนสารสาส์นคลองหลวงค่ะ (ภาพที่ 1)
ถึงแม้กาลเวลาจะผ่านไปเท่าใดแต่หลวงพ่อก็ยังคงความหล่อสง่างามหล่อวันหล่อคืน ส่วนความรักความคิดถึงของหนูที่มีต่อพระเดชพระคุณหลวงพ่อยังเต็ม 4 ห้องหัวใจหนูเหมือนเดิมและเพิ่มขึ้นไปทุกวันค่ะ อ่านเรื่องช่วงเด่นฝันในฝันต่อ